1. สยามโซน
  2. ภาพยนตร์
  3. ข่าววงการภาพยนตร์

งานประกาศผลรางวัล นาฏราช ครั้งที่ 8 ประจำปี 2559

งานประกาศผลรางวัล นาฏราช ครั้งที่ 8 ประจำปี 2559

สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์จัดงานประกาศผลรางวัล "นาฏราช" ครั้งที่ 8 ประจำปี 2559 เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจให้กับคนทำงาน เมื่อวันที่ 20 กรกฏาคม 2560 ที่ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย โดยมีคนบันเทิงมาร่วมงานมากมาย อาทิ "หน่อง - อรุโณชา ภาณุพันธุ์" "ฉอด - สายทิพย์ มนตรีกุล ณ อยุธยา" "เอส - วรฤทธิ์ ไวยเจียรนัย" "นุ่น - วรนุช ภิรมย์ภักดี" "ป๋อ - ณัฐวุฒิ สกิดใจ" "จั๊กจั่น - อคัมย์สิริ สุวรรณศุข" "กรีน - อัษฎาพร สิริวัฒน์ธนกุล" "นนน - กรภัทร์ เกิดพันธุ์" "แกงส้ม - ธนทัต ชัยธรรม" "ตั้ม - วราวุธ โพธิ์ยิ้ม" และ "อ๋อม - อัครพันธ์ นะมาตร์"

"นาคี" ละครที่ได้รับการกล่าวถึงเป็นอย่างมากช่วงปีที่ผ่านมา คว้ารางวัล นาฏราช ได้มากที่สุดถึง 10 รางวัลจากการเข้าชิง 11 รางวัล รวมถึงละครยอดเยี่ยม ผู้กำกับละครยอดเยี่ยม นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม โดย "อ๊อฟ - พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง" กล่าวขณะรับรางวัล ละครยอดเยี่ยม ว่า "ขอบคุณรางวัลนี้นะครับ รางวัลนี้เปรียบเสมือนแสงเทียนเล่มเล็กๆ ส่องสว่างท่ามกลางแสงริบหรี่ของจอโทรทัศน์ วันนี้คนดูโทรทัศน์น้อยลงๆ เราจะสู้ต่อไปครับ เป็นกำลังใจครับสำหรับรางวัลนี้ ให้กับคนโทรทัศน์ทั้งหลาย เราจะสู้ ผมไม่อยากเดินขึ้นมาบนเวทีนี้ในฐานะผู้กำกับละครโทรศัพท์ยอดเยี่ยม ขอบคุณครับ"

ฟาก "พิษสวาท" ที่เข้าชิง 13 รางวัล รับไป 1 รางวัลจากการแสดงของ "ป้อง - ณวัฒน์ กุลรัตนรักษ์" ในสาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม เจ้าตัวเอ่ยขอบคุณว่า "ขอบคุณช่องวันนะครับ พี่บอย (ถกลเกียรติ วีรวรรณ) พี่ป้อน (นิพนธ์ ผิวเณร) ที่ให้โอกาสให้บทอันยิ่งใหญ่ ขอบคุณพี่สันต์ (สันต์ ศรีแก้วหล่อ) ผู้กำกับนะครับที่คอยควบคุมการแสดงของพวกเรา ขอบคุณนักแสดงทุกท่านนะครับ ขอบคุณเบญ (เรวิญานันท์ ทาเกิด) ขอบคุณเจษ (เจษฎ์พิพัฒ ติละพรพัฒน์) สำคัญขอบคุณนุ่น (วรนุช ภิรมย์ภักดี) นะครับ ที่เล่นบทแม่อุบลได้อย่างสุดยอด พาเหล่านักแสดงทำ พิษสวาท ได้น่าดูชม ขอบคุณผู้ชมทุกท่านนะครับ ขอบคุณครับ"

ผลรางวัลนาฏราช ครั้งที่ 8 ประจำปี 2559

  • รางวัลเกียรติยศด้านวิทยุ: อำนาจ สอนอิ่มสาตร์ หรือ ดุ่ย ณ บางน้อย นักจัดรายการวิทยุ
  • รางวัลเกียรติยศด้านโทรทัศน์: ถกลเกียรติ วีรวรรณ

รางวัลประเภทรายการวิทยุ

  • รางวัลผู้ผลิตรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม: รายการ ธ สถิต ณ แดนสรวง ราษฎร์กำสรวล หวนไห้ สถานีวิทยุ อสมท FM 100.5 MHz
  • รางวัลผู้ผลิตรายการบันเทิงยอดเยี่ยม: รายการ Club Friday สถานีวิทยุ Green Wave 106.5 FM
  • รางวัลผู้ดำเนินรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม: ฐิติรัตน์ พูนศิริชัยกิจ และ นภัส มรรคดวงแก้ว จากรายการบอกเล่า 96.5 ช่วงปลดล็อกความคิดชีวิตเปลี่ยน สถานีวิทยุ อสมท FM 96.5 MHz
  • รางวัลผู้ดำเนินรายการบันเทิงยอดเยี่ยม: กำภู ภูริภูวดล และ รัชนีย์ สุทธิธรรม รายการลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 ซูเปอร์สเตชั่น
  • รางวัลรายการบันเทิงท้องถิ่นยอดเยี่ยม: รายการ อะหยังเอ๊าะ อะหยังเอ๊าะ สถานีวิทยุ อสมท จ.ลำปาง
  • รางวัลรายการข่าวสาระความรู้ยอดเยี่ยม: รายการ ธ สถิต ณ แดนสรวง ราษฎร์กำสรวล หวนไห้ พระบารมีปกเกล้าชาวอีสาน สถานีวิทยุ อสมท จ.ชัยภูมิ
รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์
  • รางวัลสารคดียอดเยี่ยม: รายการ คนค้นฅน ช่อง 9
  • รางวัลสารคดีชุดยอดเยี่ยม: รายการ ด้วยพระบารมี ช่องเอ็นบีที
  • รางวัลรายการกีฬายอดเยี่ยม: รายการ Sport Guru ช่อง 3
  • รางวัลรายการกีฬาถ่ายทอดสดยอดเยี่ยม: รายการ การแข่งขันฟุตบอลชิงแชมป์อาเซียน AFF Suzuki Cup 2016 รอบชิงชนะเลิศ นัดสอง ระหว่างทีมชาติไทย กับทีมชาติอินโดนีเซีย ช่อง 7
  • รางวัลผู้บรรยายรายการโทรทัศน์ยอดเยี่ยม: สายสวรรค์ ขยันยิ่ง จากรายการสารคดีเฉลิมพระเกียรติ 70 ปี รัชกาลที่ 9 ตอน รอยยิ้มจากหยาดเหงื่อ ช่อง 3
  • รางวัลผู้บรรยายรายการกีฬายอดเยี่ยม: วรปัฐ อรุณภักดี จากไทยรัฐทีวี
  • รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม: สกู๊ปข่าว ช่วยเหลือเหยื่อค้ามนุษย์ ช่อง 3
  • รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม: รายการ โครงการสามเณร ปลูกปัญญาธรรม ปี 5 ช่องทรูโฟร์ยู
  • รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม: รายการ ข่าว 3 มิติ ช่อง 3
  • รางวัลผู้ประกาศข่าวยอดเยี่ยม: บัญชา ชุมชัยเวทย์ จากรายการ จอโลกเศรษฐกิจ ช่อง 3
  • รางวัลทอล์กโชว์ยอดเยี่ยม: รายการ Perspective ช่อง 9
  • รางวัลเกมส์โชว์ยอดเยี่ยม: รายการ ปริศนาฟ้าแลบ ช่องเวิร์คพอยท์
  • รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม: รายการ The Mask Singer หน้ากากนักร้อง ช่องเวิร์คพอยท์
  • รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม: กันต์ กันตถาวร จากรายการ I Can See Your Voice นักร้องซ่อนแอบ ช่องเวิร์คพอยท์
รางวัลประเภทละครโทรทัศน์
  • รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม: นาคี ช่อง 3
  • รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม: นาคี ช่อง 3
  • รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม: นาคี ช่อง 3
  • รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม: นาคี ช่อง 3
  • รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม: Club Friday The Series 7 เหตุเกิดจากความรัก ช่อง จีเอ็มเอ็ม 25
  • รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม: เพลง คู่คอง ขับร้องโดย ก้อง ห้วยไร่ จากละคร นาคี ช่อง 3
  • รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม: วัยแสบสาแหรกขาด ช่อง 3
  • รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม: นาคี ช่อง 3
  • รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม: สันติสุข พรหมศิริ จากละคร ขมิ้นกับปูน ช่อง 7
  • รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม: อริศรา วงษ์ชาลี จากละคร นาคี ช่อง 3
  • รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม: ณฐพร เตมีรักษ์ จากละคร นาคี ช่อง 3
  • รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม: ณวัฒน์ กุลรัตนรักษ์ จากละคร พิษสวาท ช่อง One
  • รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม: พงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง จาก นาคี ช่อง 3
  • รางวัลละครยอดเยี่ยม: นาคี จากช่อง 3

สงวนลิขสิทธิ์ © ห้ามคัดลอก ตัดต่อ
ดัดแปลงหรือเผยแพร่ในสื่อใดๆ ก่อนได้รับอนุญาต
กดเพื่อดูรูปใหญ่ ปัดซ้าย-ขวาเพื่อดูรูปถัดไป
  • รูปภาพ 1
  • รูปภาพ 2
  • รูปภาพ 3
  • รูปภาพ 4
  • รูปภาพ 5
  • รูปภาพ 6
  • รูปภาพ 7
  • รูปภาพ 8
  • รูปภาพ 9
  • รูปภาพ 10
  • รูปภาพ 11
  • รูปภาพ 12
  • รูปภาพ 13
  • รูปภาพ 14
  • รูปภาพ 15
  • รูปภาพ 16
  • รูปภาพ 17
  • รูปภาพ 18
  • รูปภาพ 19
  • รูปภาพ 20
  • รูปภาพ 21
  • รูปภาพ 22
  • รูปภาพ 23
  • รูปภาพ 24
  • รูปภาพ 25
  • รูปภาพ 26
  • รูปภาพ 27
  • รูปภาพ 28
  • รูปภาพ 29
  • รูปภาพ 30
  • รูปภาพ 31
  • รูปภาพ 32
  • รูปภาพ 33
  • รูปภาพ 34
  • รูปภาพ 35
  • รูปภาพ 36
  • รูปภาพ 37
  • รูปภาพ 38
  • รูปภาพ 39
  • รูปภาพ 40
  • รูปภาพ 41
  • รูปภาพ 42
  • รูปภาพ 43
  • รูปภาพ 44
  • รูปภาพ 45
  • รูปภาพ 46
  • รูปภาพ 47
  • รูปภาพ 48
  • รูปภาพ 49
  • รูปภาพ 50
  • รูปภาพ 51
  • รูปภาพ 52
  • รูปภาพ 53
  • รูปภาพ 54
  • รูปภาพ 55
  • รูปภาพ 56
  • รูปภาพ 57
  • รูปภาพ 58
  • รูปภาพ 59
  • รูปภาพ 60
  • รูปภาพ 61
  • รูปภาพ 62
  • รูปภาพ 63
  • รูปภาพ 64
  • รูปภาพ 65
  • รูปภาพ 66
  • รูปภาพ 67
  • รูปภาพ 68
  • รูปภาพ 69
  • รูปภาพ 70
  • รูปภาพ 71
  • รูปภาพ 72
  • รูปภาพ 73
  • รูปภาพ 74
  • รูปภาพ 75
  • รูปภาพ 76
  • รูปภาพ 77
  • รูปภาพ 78
  • รูปภาพ 79
  • รูปภาพ 80

ความคิดเห็น

วันนี้ในอดีต

  • หลุด 4 หลุด
    เข้าฉายปี 2011
    แสดง อเล็กซ์ เรนเดลล์, ปกรณ์ ฉัตรบริรักษ์, อนันดา เอเวอริงแฮม
  • Seed of Chucky
    เข้าฉายปี 2005
    แสดง Jennifer Tilly, Brad Dourif, Billy Boyd
  • Closer
    เข้าฉายปี 2005
    แสดง Julia Roberts, Jude Law, Natalie Portman

เกร็ดภาพยนตร์

  • Beastly - ดัดแปลงจากหนังสือชื่อเรื่องเดียวกันของ อเล็กซ์ ฟินน์ ซึ่งดัดแปลงมาจากวรรณกรรม Beauty and the Beast หรือ โฉมงามกับเจ้าชายอสูร อีกทีหนึ่ง นอกจากเรื่องนี้แล้ว อเล็กซ์ เคยนำเทพนิยายเก่ามาดัดแปลงเป็นเรื่องราวร่วมสมัยเรื่องอื่นๆ ด้วย เช่น A Kiss in Time ว่าด้วยเจ้าหญิงนิทราที่ตื่นขึ้นมาในศตวรรษที่ 21 และ Cloaked ที่เกี่ยวกับช่างทำรองเท้าที่ได้พบกับเจ้าหญิง หงษ์วิเศษ ยักษ์ตาเดียว และผ้าคลุมเวทมนตร์ อ่านต่อ»
  • Mary and Max - แอนิเมชันแบบสต็อปโมชันที่ทำจากดินน้ำมันเช่นนี้ เป็นงานถนัดของผู้กำกับ อดัม เอลเลียต อยู่แล้ว เมื่อปี 2003 เขาเคยผลิตแอนิเมชันด้วยเทคนิคนี้เรื่อง Harvie Krumpet (2003) จนโด่งดังและคว้ารางวัลออสการ์ สาขาภาพยนตร์แอนิเมชันขนาดสั้นยอดเยี่ยมมาครอง อ่านต่อ»
เกร็ดจากภาพยนตร์สามารถดูได้ในหน้าข้อมูลภาพยนตร์แต่ละเรื่อง

เปิดกรุภาพยนตร์

แฟรงกี (ฟรองก์ แกสตอมบีด) และ คริโม (มาลิก เบนทาลา) ใฝ่ฝันอยากจะทิ้งบ้านบรรยากาศหม่นไว้เบื้องหลังและเดินทางไปพักผ่อนยัง...อ่านต่อ»