1. สยามโซน
  2. ภาพยนตร์
  3. ข่าววงการภาพยนตร์

ประกาศแล้วรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล บาฟตา อวอร์ดส์ ปี 2010

ประกาศแล้วรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล บาฟตา อวอร์ดส์ ปี 2010

รายชื่อผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัล "บาฟตา อวอร์ดส์" (BAFTA Awards) ของสถาบันศิลปะภาพยนตร์และโทรทัศน์แห่งสหราชอาณาจักร (The British Academy of Film and Television Arts หรือ BAFTA) ครั้งที่ 63 ประจำปี 2010 เผยโฉมหน้าออกมาแล้ว เมื่อวันที่ 21 มกราคม ที่ผ่านมา รางวัลซึ่งได้ชื่อว่าเป็นออสการ์ของประเทศอังกฤษนี้จะประกาศผลในวันที่ 21 กุมภาพันธ์ ที่จะถึงนี้ ที่ โรยัล โอเปรา เฮาส์ ในลอนดอน ประเทศอังกฤษ

ภาพยนตร์ที่ได้เข้าชิงมากที่สุดในปีนี้มีถึง 3 เรื่อง ได้แก่ เรื่องราวความรักของหนุ่มชาวโลกกับสาวต่างดาว "Avatar" เส้นทางชีวิตของสาวน้อยคนหนึ่งใน "An Education" และภาพสะท้อนสงครามอิรักอย่าง "The Hurt Locker" ภาพยนตร์ 3 เรื่องเด็ดนี้มีลุ้นกันคนละ 8 รางวัล รวมถึงสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยมที่พวกเขาจะต้องสู้กับ "Precious: Based on the Novel Push by Sapphire" และ "Up in the Air"

ด้านภาพยนตร์ต่อสู้ 2 เรื่อง 2 รส "District 9" และ "Inglourious Basterds" พลาดโอกาสชิงรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมไปทั้งคู่ แต่ District 9 ก็ได้เข้าชิงในสาขาอื่นรวมถึง 7 รางวัล ส่วน Inglourious Basterds ได้ชิง 6 รางวัลเท่ากับ "Up in the Air" นั่นรวมถึงการที่ "นีลล์ บลอมแคมป์" และ "เควนติน ทาแรนติโน" จากทั้ง 2 เรื่องดังกล่าวได้ลุ้นสาขาผู้กำกับยอดเยี่ยม ซึ่งพวกเขาจะต้องเจอกับคู่แข่งเคี้ยวยากอย่าง "เจมส์ คาเมรอน" จาก Avatar "โลน เชอร์ฟิก" จาก An Education และ "แคธริน บิเกอโลว์" จาก The Hurt Locker

นอกจากนี้ An Education ยังได้ลุ้นตำแหน่งภาพยนตร์อังกฤษยอดเยี่ยม ร่วมกับภาพยนตร์ชีวิต "Fish Tank" ภาพยนตร์การเมืองขำๆ "In the Loop" เรื่องราวของชายผู้ทำงานบนดวงจันทร์ "Moon" และ "Nowhere Boy" ซึ่งบอกเล่าชีวประวัติของนักร้องดัง "จอห์น เลนนอน" และเนื่องจาก 2 เรื่องหลังเป็นผลงานเปิดตัวของผู้กำกับ "ดันแคน โจนส์" และ "แซม เทย์เลอร์-วูด" ตามลำดับ จึงส่งให้ทั้งคู่ได้ชิงในสาขาผู้สร้างภาพยนตร์เรื่องแรกยอดเยี่ยมด้วย

ส่วนข่าวร้ายของ "Invictus" ที่ทำให้ใครต่อใครแปลกใจ คือการที่ภาพยนตร์ว่าด้วยการเมืองและกีฬารักบี้เรื่องนี้ไม่ได้เข้าชิงในสาขาใดเลย รวมถึงนักแสดงนำของเรื่อง "มอร์แกน ฟรีแมน" กับบทบาทประธานาธิบดี เนลสัน แมนเดลา ที่เชื่อกันว่ามีสิทธิ์ลุ้นรางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยมอย่างเต็มที่บนเวทีออสการ์ แต่กลับหมดโอกาสลุ้นไปในงานนี้

สำหรับรางวัลนักแสดงนำนั้น ฟากหนุ่มๆ มี "เจฟฟ์ บริดเจส" "จอร์จ คลูนีย์" "เจเรมี เรนเนอร์" มาขับเคี่ยวกับ 2 หนุ่มอังกฤษ "โคลิน เฟิร์ธ" และ "แอนดี้ เซอร์คิส" ทางฝ่ายหญิงก็ดุเดือดไม่แพ้กัน สาวรุ่นหน้าใส "เซียร์ชา โรแนน" ต้องปะทะกับนักแสดงเนื้อหอมคนใหม่ "แครี มุลลิแกน" สาวฝรั่งเศส "ออเดรย์ โตตู" แล้วยังมีขวัญใจนักวิจารณ์อย่าง "กาบูเรย์ ซิเดเบ" กับเจ้าแม่รางวัล "เมอรีล สตรีป" มาช่วยให้งานนี้ต้องลุ้นกันจนตัวโก่ง

ความแรงของ "แครี มุลลิแกน" จาก An Education ยังไม่หมดแค่นั้น เธอยังได้ลุ้นรางวัลนักแสดงดาวรุ่งยอดนิยมร่วมกับ "คริสเต็น สจ็วต" นางเอกคนดังจาก "Twilight" "ตาฮาร์ ราอิม" เจ้าของรางวัลนักแสดงนำชายของ ยูโรเปียน ฟิล์ม อวอร์ดส์ จากผลงานเรื่อง "A Prophet" "เจสซี ไอเซนเบิร์ก" จาก "Zombieland" และ "นิโคลัส โฮลต์" ที่มีบทสมทบใน "A Single Man" โดยรางวัลพิเศษนี้จะตัดสินจากการลงคะแนนเลือกทางเอสเอ็มเอสและอินเตอร์เน็ต

รายชื่อผู้ที่เข้าชิงรางวัล BAFTA ประจำปี 2010

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Avatar
  • An Education
  • The Hurt Locker
  • Precious: Based on the Novel Push by Sapphire
  • Up in the Air

ภาพยนตร์อังกฤษยอดเยี่ยม

  • An Education
  • Fish Tank
  • In the Loop
  • Moon
  • Nowhere Boy

ผู้กำกับ ผู้อำนวยการสร้าง หรือผู้เขียนบทชาวอังกฤษที่สร้างภาพยนตร์เรื่องแรกยอดเยี่ยม

  • ลูซี เบลีย์ (Lucy Bailey) แอนดรูว์ ธอมป์สัน (Andrew Thompson) อลิซาเบธ มอร์แกน เฮมล็อก (Elizabeth Morgan Hemlock) และ เดวิด เพียร์สัน (David Pearson) ผู้กำกับและผู้อำนวยการสร้างจาก Mugabe and the White African
  • เอราน ครีวี (Eran Creevy) ผู้กำกับและผู้เขียนบทภาพยนตร์จาก Shifty
  • สจวร์ต เฮเซลดีน (Stuart Hazeldine) ผู้กำกับและผู้เขียนบทภาพยนตร์จาก Exam
  • ดันแคน โจนส์ (Duncan Jones) ผู้กำกับจาก Moon
  • แซม เทย์เลอร์-วูด (Sam Taylor-Wood) ผู้กำกับจาก Nowhere Boy

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • เจมส์ คาเมรอน (James Cameron) จาก Avatar
  • นีลล์ บลอมแคมป์ (Neill Blomkamp) จาก District 9
  • โลน เชอร์ฟิก (Lone Scherfig) จาก An Education
  • แคธริน บิเกอโลว์ (Kathryn Bigelow) จาก The Hurt Locker
  • เควนติน ทาแรนติโน (Quentin Tarantino) จาก Inglourious Basterds

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

  • จอน ลูคัส (Jon Lucas) และ สก็อตต์ มัวร์ (Scott Moore) จาก The Hangover
  • มาร์ก โบล (Mark Boal) จาก The Hurt Locker
  • เควนติน ทาแรนติโน (Quentin Tarantino) จาก Inglourious Basterds
  • โจเอล โคเอน (Joel Coen) และ อีธาน โคเอน (Ethan Coen) จาก A Serious Man
  • บ็อบ ปีเตอร์สัน (Bob Peterson) และ พีต ด็อกเตอร์ (Pete Docter) จาก Up

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

  • นีลล์ บลอมแคมป์ (Neill Blomkamp) และ เทอร์รี แทตเชลล์ (Terri Tatchell) จาก District 9
  • นิก ฮอร์นบี (Nick Hornby) จาก An Education
  • เจสซี อาร์มสตรอง (Jesse Armstrong) ไซมอน แบล็กเวลล์ (Simon Blackwell) อาร์แมนโด ยานนุชชี (Armando Iannucci) และ โทนี โรช (Tony Roche) จาก In The Loop
  • เจฟฟรีย์ เฟลตเชอร์ (Geoffrey Fletcher) จาก Precious: Based on the Novel Push by Sapphire
  • เจสัน ไรต์แมน (Jason Reitman) และ เชลดอน เทอร์เนอร์ (Sheldon Turner) จาก Up in the Air

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม

  • Broken Embraces
  • Coco avant Chanel
  • Let the Right One In
  • A Prophet
  • The White Ribbon

ภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม

  • Coraline
  • Fantastic Mr. Fox
  • Up

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • เจฟฟ์ บริดเจส (Jeff Bridges) จาก Crazy Heart
  • จอร์จ คลูนีย์ (George Clooney) จาก Up in the Air
  • โคลิน เฟิร์ธ (Colin Firth) จาก A Single Man
  • เจเรมี เรนเนอร์ (Jeremy Renner) จาก The Hurt Locker
  • แอนดี้ เซอร์คิส (Andy Serkis) จาก Sex & Drugs & Rock & Roll

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • แครี มุลลิแกน (Carey Mulligan) จาก An Education
  • เซียร์ชา โรแนน (Saoirse Ronan) จาก The Lovely Bones
  • กาบูเรย์ ซิเดเบ (Gabourey Sidebe) จาก Precious: Based on the Novel Push by Sapphire
  • เมอรีล สตรีป (Meryl Streep) จาก Julie & Julia
  • ออเดรย์ โตตู (Audrey Tautou) จาก Coco avant Chanel

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • อเล็ก บอลดวิน (Alec Baldwin) จาก It’s Complicated
  • คริสเตียน แมกเคย์ (Christian McKay) จาก Me and Orson Welles
  • อัลเฟรด โมลินา (Alfred Molina) จาก An Education
  • สแตนลีย์ ตุกชี (Stanley Tucci) จาก The Lovely Bones
  • คริสตอฟ วอลต์ซ (Christoph Waltz) จาก Inglourious Basterds

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • แอนน์-มารี ดัฟฟ์ (Anne-Marie Duff) จาก Nowhere Boy
  • เวรา ฟาร์มิกา (Vera Farmiga) จาก Up in the Air
  • แอนนา เคนดริก (Anna Kendrick) จาก Up in the Air
  • โมนิก (Mo'Nique) จาก Precious: Based on the Novel Push by Sapphire
  • คริสติน สก็อตต์ โธมัส (Kristin Scott Thomas) จาก Nowhere Boy

ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • เจมส์ ฮอร์เนอร์ (James Horner) จาก Avatar
  • ที-โบน เบอร์เนตต์ (T-Bone Burnett) และ สตีเวน บรูตัน (Stephen Bruton) จาก Crazy Heart
  • อเล็กซองเดร เดสปลาต์ (Alexandre Desplat) จาก Fantastic Mr. Fox
  • แชซ แจนเคิล (Chaz Jankel) จาก Sex & Drugs & Rock & Roll
  • ไมเคิล จิอาคิโน (Michael Giacchino) จาก Up

กำกับภาพยอดเยี่ยม

  • เมาโร ฟิโอเร (Mauro Fiore) จาก Avatar
  • เทรนต์ โอปาโลช (Trent Opaloch) จาก District 9
  • แบรี แอกครอยด์ (Barry Ackroyd) จาก The Hurt Locker
  • โรเบิร์ต ริชาร์ดสัน (Robert Richardson) จาก Inglourious Basterds
  • ฮาเวียร์ อากีร์เรซาโรเบ (Javier Aguirresarobe) จาก The Road

ตัดต่อยอดเยี่ยม

  • สตีเวน ริฟคิน (Stephen Rivkin) จอห์น เรฟัว (John Refoua) และ เจมส์ คาเมรอน (James Cameron) จาก Avatar
  • จูเลียน คลาร์ก (Julian Clarke) จาก District 9
  • บ็อบ มูรอว์สกี (Bob Murawski) และ คริส อินนิส (Chris Innis) จาก The Hurt Locker
  • แซลลี เมนกี (Sally Menke) จาก Inglourious Basterds
  • ดานา อี. กลอเบอร์แมน (Dana E. Glauberman) จาก Up in the Air

ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม

  • ริก คาร์เตอร์ (Rick Carter) โรเบิร์ต สตรอมเบิร์ก (Robert Stromberg) และ คิม ซินแคลร์ (Kim Sinclair) จาก Avatar
  • ฟิลิป ไอวี (Philip Ivey) และ กาย โพลต์กีเตอร์ (Guy Poltgieter) จาก District 9
  • สจวร์ต เครก (Stuart Craig) และ สเตฟานี แมกมิลแลน (Stephenie McMillan) จาก Harry Potter and the Half-Blood Prince
  • เดฟ วอร์เรน (Dave Warren) อนาสตาเซีย มาซาโร (Anastasia Masaro) และ แคโรไลน์ สมิธ (Caroline Smith) จาก The Imaginarium of Doctor Parnassus
  • เดวิด วาสโค (David Wasco) และ แซนดี เรย์โนลด์ส วาสโค (Sandy Reynolds Wasco) จาก Inglourious Basterds

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

  • เจเนต แพตเตอร์สัน (Janet Patterson) จาก Bright Star
  • แคเธอรีน เลอแตร์ริเยร์ (Catherine Leterrier) จาก Coco avant Chanel
  • โอดิล ดิกส์-มิโรซ์ (Odile Dicks-Mireaux) จาก An Education
  • อาริแอนน์ ฟิลลิปส์ (Arianne Phillips) จาก A Single Man
  • แซนดี พาวเวลล์ (Sandy Powell) จาก The Young Victoria

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม

  • คริสโตเฟอร์ โบเยส (Christopher Boyes) แกรี ซัมเมอร์ส (Gary Summers) แอนดี เนลสัน (Andy Nelson) โทนี จอห์นสัน (Tony Johnson) และ แอดดิสัน ทีก (Addison Teague) จาก Avatar
  • เบรนต์ เบิร์ก (Brent Burge) คริส วาร์ด (Chris Ward) เดฟ ไวต์เฮด (Dave Whitehead) ไมเคิล เฮดเจส (Michael Hedges) และ เคน ซาวิลล์ (Ken Saville) จาก District 9
  • เรย์ เบกเกตต์ (Ray Beckett) พอล เอ็น. เจ. ออตโตสสัน (Paul N. J. Ottosson) และ เครก สเตาฟ์เฟอร์ (Craig Stauffer) จาก The Hurt Locker
  • ปีเตอร์ เจ. เดฟลิน (Peter J. Devlin) แอนดี เนลสัน (Andy Nelson) แอนนา เบห์ลเมอร์ (Anna Behlmer) มาร์ก สโตกคินเจอร์ (Mark Stoeckinger) และ เบน เบิร์ต (Ben Burtt) จาก Slumdog Millionaire
  • ทอม มายเยอร์ส (Tom Myers) ไมเคิล ซิลเวอร์ส (Michael Silvers) และ ไมเคิล เซมานิก (Michael Semanick) จาก Up

การสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม

  • โจ เลเทอรี (Joe Letteri) สตีเวน โรเซนบัม (Stephen Rosenbaum) ริชาร์ด เบนแฮม (Richard Baneham) และ แอนดรูว์ อาร์. โจนส์ (Andrew R. Jones) จาก Avatar
  • แดน คอฟแมน (Dan Kaufman) ปีเตอร์ มายเซอร์ส (Peter Muyzers) โรเบิร์ต ฮาบรอส (Robert Habros) และ แมตต์ ไอต์เคน (Matt Aitken) จาก District 9
  • จอห์น ริชาร์ดสัน (John Richardson) ทิม เบิร์ก (Tim Burke) ทิม อเล็กซานเดอร์ (Tim Alexander) และ นิโคลัส ไอธาดี (Nicolas Aithadi) จาก Harry Potter and the Half-Blood Prince
  • ริชาร์ด สตุตส์แมน (Richard Stutsman) จาก The Hurt Locker
  • โรเจอร์ กายเอตต์ (Roger Guyett) รัสเซลล์ เอิร์ล (Russell Earl) พอล คาวานา (Paul Kavanagh) และ เบิร์ต ดาลตัน (Burt Dalton) จาก Star Trek

แต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม

  • ธี ธันห์ ตู เหงียน (Thi Thanh Tu Nguyen) และ เจน มิลอน (Jane Milon) จาก Coco avant Chanel
  • ลิซซี ยิอานนี จีออร์จิโอ (Lizzie Yianni Georgiou) จาก An Education
  • ซาราห์ มอนซานี (Sarah Monzani) จาก The Imaginarium of Doctor Parnassus
  • ปีเตอร์ คิง (Peter King) จาก Nine
  • เจนนี เชอร์คอร์ (Jenny Shircore) จาก The Young Victoria

ภาพยนตร์แอนิเมชันขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • The Happy Duckling
  • Mother of Many
  • The Gruffalo

ภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม

  • 14
  • I Do Air
  • Jade
  • Mixtape
  • Off Season

รางวัล ดิ ออเรนจ์ ไรซิง สตาร์ สำหรับนักแสดงดาวรุ่งยอดนิยม

  • เจสซี ไอเซนเบิร์ก (Jesse Eisenberg)
  • นิโคลัส โฮลต์ (Nicholas Hoult)
  • แครี มุลลิแกน (Carey Mulligan)
  • ตาฮาร์ ราอิม (Tahar Rahim)
  • คริสเต็น สจ็วต (Kristen Stewart)

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

ความคิดเห็น

ภาพยนตร์ที่เกี่ยวข้อง

วันนี้ในอดีต

  • Harry Potter and the Goblet of Fire
    เข้าฉายปี 2005
    แสดง Daniel Radcliffe, Rupert Grint, Emma Watson
  • The Thing
    เข้าฉายปี 2011
    แสดง Mary Elizabeth Winstead, Joel Edgerton, Ulrich Thomsen
  • Love of May
    เข้าฉายปี 2005
    แสดง Chen Bo-lin, Liu Yifei

เกร็ดภาพยนตร์

  • Solomon Kane - ดัดแปลงจากงานเขียนร้อยแก้วและร้อยกรอง The Savage Tales of Solomon Kane ของ โรเบิร์ต อี. โฮเวิร์ด ผู้บุกเบิกนวนิยายแนวคมดาบและเวทมนตร์ (Sword and sorcery) ในช่วงปลายยุค 20 ถึงต้นยุค 30 แต่ตัวละคร โซโลมอน เคน ปรากฏตัวครั้งแรกในเรื่อง Red Shadows ที่ตีพิมพ์โดยนิตยสาร เวียร์ด เทลส์ ฉบับเดือนสิงหาคม 1928 และตลอด 4 ปีหลังจากนั้น ก็มีการตีพิมพ์เรื่องราวของ โซโลมอน เคน ต่อเนื่องมาอีก 6 ตอน อ่านต่อ»
  • แล้วรัก...ก็หมุนรอบตัวเรา - กำกับโดย วุ้น - ทรงศักดิ์ มงคลทอง, พิ้งค์ - พรชัย หงษ์รัตนาภรณ์ และ โหน่ง - เสรี พงศ์นิธิ ที่เคยร่วมกันกำกับ ก่อนรัก...หมุนรอบตัวเรา (2009) มาแล้ว แต่แม้จะมีชื่อเรื่องคล้ายกัน ภาพยนตร์เรื่องนี้ไม่ใช่ภาคต่อของ ก่อนรัก...หมุนรอบตัวเรา แต่อย่างใด อ่านต่อ»
เกร็ดจากภาพยนตร์สามารถดูได้ในหน้าข้อมูลภาพยนตร์แต่ละเรื่อง

เปิดกรุภาพยนตร์

ทุกคืนในระหว่างเมืองหลับเยี่ยงตาย ทีมงานเสื้อหลากสีพร้อมด้วยรถซิ่งคู่ใจ กล้องวิดีโอตัวแพง และเสียงเห่าหอนของวิทยุสื่อสา...อ่านต่อ»