1. สยามโซน
  2. ภาพยนตร์
  3. ข่าววงการภาพยนตร์

รายชื่อผู้เข้าชิง อคาเดมี อวอร์ดส์ หรือ ออสการ์ ครั้งที่ 82

รายชื่อผู้เข้าชิง อคาเดมี อวอร์ดส์ หรือ ออสการ์ ครั้งที่ 82

"อคาเดมี อวอร์ดส์" (Academy Awards) หรือ "ออสการ์" (Oscar) เผยรายชื่อผู้เข้าชิงออกมาเมื่อวันที่ 2 กุมภาพันธ์ ที่ผ่านมา ที่แซมมวล โกลด์วิน เธียเตอร์ ในเบเวอร์ลี ฮิลล์ส ประเทศสหรัฐอเมริกา นักแสดงสาว "แอนน์ แฮตธาเวย์" กับประธานประธานสถาบันศิลปะและวิทยาการภาพยนตร์ "ทอม ชีรัก" เป็นผู้ประกาศชื่อผู้เข้าชิง 10 สาขาจากทั้งหมด 24 สาขา ทำให้ "Avatar" ที่ทำรายได้รวมมากที่สุดในโลก และขวัญใจนักวิจารณ์ "The Hurt Locker" กลายเป็นที่จับตามองมากที่สุดทันที เพราะได้เข้าชิงสูงสุด 9 สาขาเท่ากัน

ในปีนี้ผู้เข้าชิงสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยมจะเพิ่มจากปกติ 5 รายเป็น 10 ราย เนื่องจากผู้จัดงานต้องการให้ผลงานหลากหลายแนวมีโอกาสร่วมลุ้นด้วยกัน ดังนั้นนอกจาก Avatar กับ The Hurt Locker และภาพยนตร์ที่เดาได้ไม่ยากว่าจะติดโผอย่าง "Inglourious Basterds" "Precious: Based on the Novel Push by Sapphire" และ "Up In The Air" แล้ว ยังมีโฉมหน้าที่เหนือความคาดหมายอย่าง "Distict 9" "The Blind Side" "An Education" "A Serious Man" รวมถึง "Up" แอนิเมชันเรื่องที่ 2 ที่ได้เข้าชิงในสาขานี้ นับจาก "Beauty and the Beast" ในปี 1992

สาขาผู้กำกับยอดเยี่ยมเป็นศึกใหญ่ของอดีตสามีภรรยา "เจมส์ คาเมรอน" จาก Avatar กับ "แคธริน บิเกอโลว์" จาก The Hurt Locker โดย แคธริน เป็นผู้หญิงคนที่ 4 ที่ได้เข้าชิงในสาขานี้ และอาจได้เป็นผู้หญิงคนแรกที่ชนะรางวัลนี้ "นี่เป็นเกียรติที่ยิ่งใหญ่และเป็นคำชื่นชมที่วิเศษมากสำหรับทุกคนที่ร่วมกันสร้างภาพยนตร์เรื่องนี้" หญิงเก่งของวงการกล่าว "การที่ได้เข้าชิงในหลายสาขาของสถาบันแห่งนี้ทำให้รู้สึกอบอุ่นหัวใจจริงๆ ค่ะ"

อย่างไรก็ตาม ทั้งคู่ต้องไม่ประมาทผู้กำกับคู่แข่งอย่าง "เควนติน ทาแรนติโน" จาก "Inglourious Basterds" ซึ่งได้เข้าชิงรวมถึง 8 สาขา "ลี แดเนียลส์" จาก "Precious: Based on the Novel Push by Sapphire" ซึ่งเป็นคนผิวสีรายที่ 2 ที่ได้เข้าชิงในสาขาผู้กำกับยอดเยี่ยมต่อจาก "จอห์น ซิงเกิลตัน" ผู้กำกับเรื่อง "Boyz n the Hood" ในปี 1991 และยังมี "เจสัน ไรต์แมน" จาก "Up in the Air" ภาพยนตร์ซึ่งได้เข้าชิงเป็นอันดับรองลงมา คือ 6 สาขาเท่ากับผลงานของ ลี แดเนียลส์

4 หนุ่มใหญ่ที่คร่ำหวอดในวงการได้ลุ้นกันตัวโก่งในสาขานักแสดงนำชาย "มอร์แกน ฟรีแมน" จาก "Invictus" ต้องประชันกับ "จอร์จ คลูนีย์" จาก "Up in the Air" "เจฟฟ์ บริดเจส" จาก "Crazy Heart" และ "โคลิน เฟิร์ธ" ผู้ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงเป็นครั้งแรกจาก "A Single Man" นอกจากนี้พวกเขายังต้องพบกับรุ่นน้องที่โด่งดังน้อยกว่าแต่ไม่ควรมองข้ามอย่าง "เจเรมี เรนเนอร์" จาก "The Hurt Locker" ผู้เปรียบการได้เข้าชิงครั้งนี้ว่า "เป็นแสตมป์แวววับบนหนังสือเดินทางของนักแสดงที่ไม่มีทางถูกแกะออกไปได้"

ในสาขานักแสดงนำหญิง 3 สาวที่ไม่เคยเข้าชิงมาก่อนอย่าง "แซนดรา บุลล็อก" จาก "The Blind Side" "กาบูเรย์ ซิเดเบ" จาก "Precious: Based on the Novel Push by Sapphire" และ "แครี มุลลิแกน" จาก "An Education" ต้องพบกับอดีตผู้ชนะรางวัลออสการ์ "เมอรีล สตรีป" จาก "Julie & Julia" และ "เฮเลน มิร์เรน" จาก "The Last Station" กาบูเรย์ ผู้รับบทสาวน้ำหนักเกินที่ถูกทำร้าย กล่าวอย่างตื่นเต้นว่า "ทันทีที่ได้ยินข่าว ฉันก็กระโดดขึ้นลงแล้วเอาแต่ตะโกนว่า ฉันจะได้รถ ฉันจะได้รถ ไม่ทราบเหมือนกันว่าทำไมค่ะ"

เจมส์ คาเมรอน จะสร้างประวัติศาสตร์ด้วย Avatar เหมือนที่เคยพา "Titanic" มากวาด 11 รางวัลออสการ์ไปเมื่อปี 1998 หรือไม่ หรือ แคธริน บิเกอโลว์ จะสร้างสถิติใหม่ด้วยภาพยนตร์กู้ระเบิด The Hurt Locker หรือภาพยนตร์ม้ามืดเรื่องอื่นๆ จะเบียดชิงตำแหน่งที่น่าสนใจไปได้ ติดตามผลการประกาศรางวัลอันทรงเกียรตินี้ได้ในงานวันที่ 7 มีนาคม 2010 ตามเวลาท้องถิ่นของสถานที่จัดงาน โกดัก เธียเตอร์ ในย่านฮอลลีวูด ประเทศสหรัฐอเมริกา

รายชื่อผู้ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิง Oscar 2010

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Avatar
  • The Blind Side
  • District 9
  • An Education
  • The Hurt Locker
  • Inglourious Basterds
  • Precious: Based on the Novel Push by Sapphire
  • A Serious Man
  • Up
  • Up in the Air

ผู้กำกับยอดเยี่ยม

  • เจมส์ คาเมรอน (James Cameron) จาก Avatar
  • แคธริน บิเกอโลว์ (Kathryn Bigelow) จาก The Hurt Locker
  • เควนติน ทาแรนติโน (Quentin Tarantino) จาก Inglourious Basterds
  • ลี แดเนียลส์ (Lee Daniels) จาก Precious: Based on the Novel Push by Sapphire
  • เจสัน ไรต์แมน (Jason Reitman) จาก Up in the Air

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • เจฟฟ์ บริดเจส (Jeff Bridges) จาก Crazy Heart
  • จอร์จ คลูนีย์ (George Clooney) จาก Up in the Air
  • โคลิน เฟิร์ธ (Colin Firth) จาก A Single Man
  • มอร์แกน ฟรีแมน (Morgan Freeman) จาก Invictus
  • เจเรมี เรนเนอร์ (Jeremy Renner) จาก The Hurt Locker

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • แซนดรา บุลล็อก (Sandra Bullock) จาก The Blind Side
  • เฮเลน มิร์เรน (Helen Mirren) จาก The Last Station
  • แครี มุลลิแกน (Carey Mulligan) จาก An Education
  • กาบูเรย์ ซิเดเบ (Gabourey Sidebe) จาก Precious: Based on the Novel Push by Sapphire
  • เมอรีล สตรีป (Meryl Streep) จาก Julie & Julia

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • แมตต์ เดมอน (Matt Damon) จาก Invictus
  • วูดดี ฮาร์เรลสัน (Woody Harrelson) จาก The Messenger
  • คริสโตเฟอร์ พลัมเมอร์ (Christopher Plummer) จาก The Last Station
  • สแตนลีย์ ตุกชี (Stanley Tucci) จาก The Lovely Bones
  • คริสตอฟ วอลต์ซ (Christoph Waltz) จาก Inglourious Basterds

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • เพเนโลเป ครูซ (Penelope Cruz) จาก Nine
  • เวรา ฟาร์มิกา (Vera Farmiga) จาก Up in the Air
  • แม็กกี จิลเลนฮาล (Maggie Gyllenhaal) Crazy Heart
  • แอนนา เคนดริก (Anna Kendrick) จาก Up in the Air
  • โมนิก (Mo'Nique) จาก Precious: Based on the Novel Push by Sapphire

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

  • มาร์ก โบล (Mark Boal) จาก The Hurt Locker
  • เควนติน ทาแรนติโน (Quentin Tarantino) จาก Inglourious Basterds
  • อเลสซานโดร คามอน (Alessandro Camon) และ โอเรน มูเวอร์แมน (Oren Moverman) จาก The Messenger
  • โจเอล โคเอน (Joel Coen) และ อีธาน โคเอน (Ethan Coen) จาก A Serious Man
  • บ็อบ ปีเตอร์สัน (Bob Peterson) พีต ด็อกเตอร์ (Pete Docter) และ ทอม แมกคาร์ธี (Tom McCarthy) จาก Up

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

  • นีลล์ บลอมแคมป์ (Neill Blomkamp) และ เทอร์รี แทตเชลล์ (Terri Tatchell) จาก District 9
  • นิก ฮอร์นบี (Nick Hornby) จาก An Education
  • เจสซี อาร์มสตรอง (Jesse Armstrong) ไซมอน แบล็กเวลล์ (Simon Blackwell) อาร์แมนโด ยานนุชชี (Armando Iannucci) และ โทนี โรช (Tony Roche) จาก In The Loop
  • เจฟฟรีย์ เฟลตเชอร์ (Geoffrey Fletcher) จาก Precious: Based on the Novel Push by Sapphire
  • เจสัน ไรต์แมน (Jason Reitman) และ เชลดอน เทอร์เนอร์ (Sheldon Turner) จาก Up in the Air

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม

  • Ajami จากประเทศอิสราเอล
  • The Secret in Their Eyes จากประเทศอาร์เจนตินา
  • The Milk of Sorrow จากประเทศเปรู
  • A Prophet จากประเทศฝรั่งเศส
  • The White Ribbon จากประเทศเยอรมนี

ภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม

  • Coraline
  • Fantastic Mr. Fox
  • The Princess and the Frog
  • The Secret of Kells
  • Up

ภาพยนตร์แอนิเมชันขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • French Roast
  • Granny O'Grimm's Sleeping Beauty
  • The Lady and the Reaper
  • Logorama
  • A Matter of Loaf and Death

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

  • Burma VJ
  • The Cove
  • Food, Inc.
  • The Most Dangerous Man in America: Daniel Ellsberg and the Pentagon Papers
  • Which Way Home

ภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • China's Unnatural Disaster: The Tears of Sichuan Province
  • The Last Campaign of Governor Booth Gardner
  • The Last Truck: Closing of a GM Plant
  • Music by Prudence
  • Rabbit a la Berlin

ภาพยนตร์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • The Door
  • Instead of Abracadabra
  • Kavi
  • Miracle Fish
  • The New Tenants

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

  • ริก คาร์เตอร์ (Rick Carter) โรเบิร์ต สตรอมเบิร์ก (Robert Stromberg) และ คิม ซินแคลร์ (Kim Sinclair) จาก Avatar
  • เดฟ วอร์เรน (Dave Warren) อนาสตาเซีย มาซาโร (Anastasia Masaro) และ แคโรไลน์ สมิธ (Caroline Smith) จาก The Imaginarium of Doctor Parnassus
  • จอห์น มายเออร์ (John Myhre) และ กอร์ดอน ซิม (Gordon Sim) จาก Nine
  • ซาร่า กรีนวูด (Sarah Greenwood) และ เคที สเปนเซอร์ (Katie Spencer) จาก Sherlock Holmes
  • ปาทริซ แวร์เมตต์ (Patrice Vermette) และ แมกกี เกรย์ (Maggie Gray) จาก The Young Victoria

กำกับภาพยอดเยี่ยม

  • เมาโร ฟิโอเร (Mauro Fiore) จาก Avatar
  • บรูโน เดลบอนเนล (Bruno Delbonnel) จาก Harry Potter and the Half-Blood Prince
  • แบรี แอกครอยด์ (Barry Ackroyd) จาก The Hurt Locker
  • โรเบิร์ต ริชาร์ดสัน (Robert Richardson) จาก Inglourious Basterds
  • คริสเตียน เบอร์เกอร์ (Christian Berger) จาก The White Ribbon

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

  • เจเนต แพตเตอร์สัน (Janet Patterson) จาก Bright Star
  • แคเธอรีน เลอแตร์ริเยร์ (Catherine Leterrier) จาก Coco avant Chanel
  • โมนิก พรูดอมม์ (Monique Prudhomme) จาก The Imaginarium of Doctor Parnassus
  • คอลลีน แอตวูด (Colleen Atwood) จาก Nine
  • แซนดี พาวเวลล์ (Sandy Powell) จาก The Young Victoria

ตัดต่อยอดเยี่ยม

  • สตีเวน ริฟคิน (Stephen Rivkin) จอห์น เรฟัว (John Refoua) และ เจมส์ คาเมรอน (James Cameron) จาก Avatar
  • จูเลียน คลาร์ก (Julian Clarke) จาก District 9
  • บ็อบ มูรอว์สกี (Bob Murawski) และ คริส อินนิส (Chris Innis) จาก The Hurt Locker
  • แซลลี เมนกี (Sally Menke) จาก Inglourious Basterds
  • โจ คลอตซ์ (Joe Klotz) จาก Precious: Based on the Novel Push by Sapphire

แต่งหน้ายอดเยี่ยม

  • อัลโด ซินยอเรตติ (Aldo Signoretti) วิตตอริโอ ซอดาโน (Vittorio Sodano) จาก Il Divo
  • บาร์นีย์ เบอร์แมน (Barney Burman) มินดี ฮอลล์ (Mindy Hall) และ โจล ฮาร์โลว์ (Joel Harlow) จาก Star Trek
  • จอน เฮนรี กอร์ดอน (Jon Henry Gordon) และ เจนนี เชอร์คอร์ (Jenny Shircore) จาก The Young Victoria

ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • เจมส์ ฮอร์เนอร์ (James Horner) จาก Avatar
  • อเล็กซองเดร เดสปลาต์ (Alexandre Desplat) จาก Fantastic Mr. Fox
  • มาร์โค เบลทรามี (Marco Beltrami) และ บัก แซนเดอร์ส (Buck Sanders) จาก The Hurt Locker
  • ฮานส์ ซิมเมอร์ (Hans Zimmer) จาก Sherlock Holmes
  • ไมเคิล จิอาคิโน (Michael Giacchino) จาก Up

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Almost There จาก The Princess and the Frog ทำนองและคำร้องโดย แรนดี นิวแมน (Randy Newman)
  • Down in New Orleans จาก The Princess and the Frog ทำนองและคำร้องโดย แรนดี นิวแมน (Randy Newman)
  • Loin de Paname จาก Paris 36 ทำนองโดย ไรนห์ยาร์ดต์ แวกแนร์ (Reinhardt Wagner) คำร้องโดย แฟรงก์ โธมัส (Frank Thomas)
  • Take It All จาก Nine ทำนองและคำร้องโดย เมอรีย์ เยสตัน (Maury Yeston)
  • The Weary Kind (Theme from Crazy Heart) จาก Crazy Heart ทำนองและคำร้องโดย ไรอัน บิงแฮม (Ryan Bingham) และ ที โบน เบอร์เนตต์ (T Bone Burnett)

ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม

  • คริสโตเฟอร์ โบเยส (Christopher Boyes) และ เกวนโดเลน เยตส์ วิตเทิล (Gwendolyn Yates Whittle) จาก Avatar
  • พอล เอ็น. เจ. ออตโตสสัน (Paul N. J. Ottosson) จาก The Hurt Locker
  • ไวลี สเตตแมน (Wylie Stateman) จาก Inglourious Basterds
  • มาร์ก สโตกคินเจอร์ (Mark Stoeckinger) และ อลัน แรนคิน (Alan Rankin) จาก Star Trek
  • ไมเคิล ซิลเวอร์ส (Michael Silvers) และ ทอม มายเยอร์ส (Tom Myers) จาก Up

ผสมเสียงยอดเยี่ยม

  • คริสโตเฟอร์ โบเยส (Christopher Boyes) แกรี ซัมเมอร์ส (Gary Summers) แอนดี เนลสัน (Andy Nelson) และ โทนี จอห์นสัน (Tony Johnson) จาก Avatar
  • พอล เอ็น. เจ. ออตโตสสัน (Paul N. J. Ottosson) และ เรย์ เบกเกตต์ (Ray Beckett) จาก The Hurt Locker
  • ไมเคิล มินเคลอร์ (Michael Minkler) โทนี แลมแบร์ตี (Tony Lamberti) และ มาร์ก อูลาโน (Mark Ulano) จาก Inglourious Basterds
  • แอนนา เบห์ลเมอร์ (Anna Behlmer) แอนดี เนลสัน (Andy Nelson) และ ปีเตอร์ เจ. เดฟลิน (Peter J. Devlin) จาก Star Trek
  • เกรก พี. รัซเซล (Greg P. Russell) แกรี ซัมเมอร์ส (Gary Summers) และ เจฟฟรีย์ แพตเตอร์สัน (Geoffrey Patterson) จาก Transformers: Revenge of the Fallen

การสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม

  • โจ เลเทอรี (Joe Letteri) สตีเวน โรเซนบัม (Stephen Rosenbaum) ริชาร์ด เบนแฮม (Richard Baneham) และ แอนดรูว์ อาร์. โจนส์ (Andrew R. Jones) จาก Avatar
  • แดน คอฟแมน (Dan Kaufman) ปีเตอร์ มายเซอร์ส (Peter Muyzers) โรเบิร์ต ฮาบรอส (Robert Habros) และ แมตต์ ไอต์เคน (Matt Aitken) จาก District 9
  • โรเจอร์ กายเอตต์ (Roger Guyett) รัสเซลล์ เอิร์ล (Russell Earl) พอล คาวานา (Paul Kavanagh) และ เบิร์ต ดาลตัน (Burt Dalton) จาก Star Trek

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

ความคิดเห็น

ภาพยนตร์ที่เกี่ยวข้อง

วันนี้ในอดีต

  • Avatar
    เข้าฉายปี 2009
    แสดง Sam Worthington, Zoe Saldana, Sigourney Weaver

เปิดกรุภาพยนตร์

ในทศวรรษที่ 70 ยุคทองของการแข่งขันรถฟอร์มูลาวัน มีนักขับเพียงสองคนที่ผลัดกันชนะจนมีคะแนนไล่เลี่ยกัน นั่นก็คือ เจมส์ (คร...อ่านต่อ»