1. สยามโซน
  2. ภาพยนตร์
  3. ข่าววงการภาพยนตร์

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 80

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 80

"อคาเดมี อวอร์ดส์" (Academy Awards) หรือที่รู้จักกันในนาม "ออสการ์" (Oscar) รางวัลที่ทรงพลังที่สุดในวงการภาพยนตร์โลก ได้ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลทั้งหมด 24 สาขาเป็นที่เรียบร้อยแล้ว แน่นอนว่างานนี้มีผลงานภาพยนตร์อยู่ถึงสองเรื่อง ที่เข้าตาคณะกรรมการเข้าอย่างจังจนได้เข้าชิงถึง 8 รางวัล

หนึ่งในสองเรื่องที่ว่านั้น คือ "No Country for Old Men" ภาพยนตร์มีศิลป์ของสองผู้กำกับ "โจเอล และ อีธาน โคเอน" ที่กวาดรางวัลมาแล้วจากแทบทุกสถาบัน ซึ่งพวกเขายังคงควงแขน "ฮาเวียร์ บาร์เด็ม" นักแสดงหนุ่มลาตินที่สวมบทบาทฆาตกรโหดเลือดเย็นเด็ดขาด จนได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ถือเป็นอีกหนึ่งงานใหญ่ที่ดาราหนุ่มรายนี้มีลุ้น

ฮาเวียร์ ให้สัมภาษณ์หลังตนเองได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงว่าแค่ได้เข้ามาเป็นส่วนหนึ่งในงานกำกับของพวกเขา ก็ถือเป็นเรื่องที่ไม่คาดฝันแล้ว เพราะฉะนั้นนับจากนี้อะไรที่เข้ามาในชีวิตก็ตาม ไม่เพียงแต่จะเป็นเรื่องดีเท่านั้น แต่ยังวิเศษมากๆ อีกด้วย นอกจากนี้ No Country for Old Men ยังเข้าชิงรางวัล ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม กำกับการแสดงยอดเยี่ยม บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม ลำดับเสียงยอดเยี่ยม บันทึกเสียงยอดเยี่ยม ตัดต่อยอดเยี่ยม และ กำกับภาพยอดเยี่ยม

ด้าน "There Will Be Blood" ของผู้กำกับ "พอลโธมัส แอนเดอร์สัน" ไล่ตามมาติดๆ โดยได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงเบียดแทรกแทบทุกสาขาที่มีชื่อภาพยนตร์ของสองพี่น้องโคเอนปรากฏอยู่ ยกเว้น สาขากำกับศิลป์ยอดเยี่ยม ที่ถูกประกบด้วยภาพยนตร์ดังอย่าง "American Gangster" "Atonement" "The Golden Compass" และ "Sweeney Todd" อีกหนึ่งสาขา คือ นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ซึ่งมี "แดเนียล เดย์-ลูอิส" ขาประจำของงานประกาศรางวัล ที่มาพร้อมกับน้ำมันชุ่มโชกทุกครั้ง ซึ่งเขากล่าวว่ารู้สึกดีใจที่ได้ร่วมงานกับกลุ่มนักแสดงมากฝีมือในภาพยนตร์เรื่องนี้

น่าเสียดายแทนสำหรับใครที่ตามลุ้นภาพยนตร์รักซ่อนเงื่อนและสงครามที่มาพร้อมคราบน้ำตาอย่าง "Atonement" เพราะงานนี้แม้จะเข้าชิงถึง 7 รางวัล ในสาขา ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม เครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม กำกับภาพยอดเยี่ยม กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม และนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยมจากฝีมือการแสดงของดาวรุ่งหน้าใหม่ "เซียร์ชา โรแนน" แต่ก็ไร้ชื่อของนักแสดงนำของเรื่องทั้งดาราสาวร่างบางมากฝีมือ "เคียรา ไนต์ลีย์" และดาราหนุ่ม "เจมส์ แมกอะวอย"

ส่วนภาพยนตร์ทนายความเนื้อหาเข้มข้น "Michael Clayton" ของผู้กำกับ "โทนี กิลรอย" มีสัดส่วนการได้เข้าชิง 7 รางวัลเท่าๆ กันกับ Atonement ในสาขา ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ผู้กำกับยอดเยี่ยม บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยมกับบทบาทการแสดงของ "ทิลดา สวินตัน" นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยมจากฝีมือของ "ทอม วิลคินสัน" และ นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม จากฝีมือการแสดงของ "จอร์จ คลูนีย์" ในบท ไมเคิล เคลย์ตัน

ยังมีภาพยนตร์ที่น่าจับตามองเรื่องอื่นๆ ที่เวทีประกาศรางวัลหลายสถาบันคุ้นหน้าคุ้นตาดี ไม่ว่าจะเป็น "Juno" ภาพยนตร์รักวัยรุ่นไม่ไร้สมองที่เข้าชิงไปถึง 4 สาขา รวมถึง นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม จากบทบาทการแสดงของดาราสาวอย่าง "เอลเลน เพจ" ฟาก "La Vie en Rose" ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิง 3 สาขา โดยมี "มาริยง โคติยาร์" เป็นที่น่าจับตาในสาขา นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ส่วน "Away from Her" เข้าชิง 2 รางวัล สาขา บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม และ นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม สำหรับ "จูลี คริสตี"

การจัดงานประกาศรางวัลครั้งที่ 80 จะมีขึ้นอย่างเป็นทางการในวันที่ 25 กุมภาพันธ์ ที่จะถึงนี้ ตั้งแต่เวลาประมาณ 8.30 น. ตามเวลาในประเทศไทย สามารถติดตามการถ่ายทอดสดได้ตั้งแต่เวลา 6.00 น. ทางช่อง ทรู อินไซด์

รายชื่อผู้ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิง Oscar 2008

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Atonement
  • Juno
  • Michael Clayton
  • No Country for Old Men
  • There Will Be Blood

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • จอร์จ คลูนีย์ (George Clooney) จาก Michael Clayton
  • แดเนียล เดย์-ลูอิส (Daniel Day-Lewis) จาก There Will Be Blood
  • จอห์นนี เด็ปป์ (Johnny Depp) จาก Sweeney Todd The Demon Barber of Fleet Street
  • ทอมมี ลี โจนส์ (Tommy Lee Jones) จาก In the Valley of Elah
  • วิกโก้ มอร์เทนเซน (Viggo Mortensen) จาก Eastern Promises

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • เคต บลันเชตต์ (Cate Blanchett) จาก Elizabeth: The Golden Age
  • จูลี คริสตี (Julie Christie) จาก Away from Her
  • มาริยง โคติยาร์ (Marion Cotillard) จาก La Vie en Rose
  • ลอว์รา ลินนีย์ (Laura Linney) The Savages
  • เอลเลน เพจ (Ellen Page) จาก Juno

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • เคซีย์ เอฟเฟล็ก (Casey Affleck) จาก The Assassination of Jesse James by the Coward Robert Ford
  • ฮาเวียร์ บาร์เด็ม (Javier Bardem) จาก No Country for Old Men
  • ฟิลิป ซีมัวร์ ฮอฟแมน (Philip Seymour Hoffman) จาก Charlie Wilson's War
  • ฮัล ฮอลบรูก (Hal Holbrook) จาก Into the Wild
  • ทอม วิลคินสัน (Tom Wilkinson) จาก Michael Clayton

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • เคต บลันเชตต์ (Cate Blanchett) จาก I'm Not There
  • รูบี้ ดี (Ruby Dee) จาก American Gangster
  • เซียร์ชา โรแนน (Saoirse Ronan) จาก Atonement
  • เอมี ไรอัน (Amy Ryan) จาก Gone Baby Gone
  • ทิลดา สวินตัน (Tilda Swinton) จาก Michael Clayton

กำกับการแสดงยอดเยี่ยม

  • จูเลียน ชนาเบล (Julian Schnabel) จาก The Diving Bell and the Butterfly
  • เจสัน ไรต์แมน (Jason Reitman) จาก Juno
  • โทนี กิลรอย (Tony Gilroy) จาก Michael Clayton
  • โจเอล โคเอน (Joel Coen) และ อีธาน โคเอน (Joel Coen) จาก No Country for Old Men
  • พอล โธมัส แอนเดอร์สัน (Paul Thomas Anderson) จาก There Will Be Blood

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม

  • Beaufort จาก อิสราเอล
  • The Counterfeiters จาก ออสเตรีย
  • Katyn จาก โปแลนด์
  • Mongol จาก คาซักสถาน
  • 12 จาก รัสเซีย

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม

  • Persepolis โดย มาร์จาน เซทราพี (Marjane Satrapi) และ วินเซนต์ พารองโนด์ (Vincent Paronnaud)
  • Ratatouille โดย แบรด เบิร์ด (Brad Bird)
  • Surf's Up โดย แอช แบรนนอน (Ash Brannon) และ คริส บัก (Chris Buck)

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

  • คริสโตเฟอร์ แฮมป์ตัน (Christopher Hampton) จาก Atonement
  • ซาร่า พอลลีย์ (Sarah Polley) จาก Away from Her
  • โรนัลด์ ฮาร์วูด (Ronald Harwood) จาก The Diving Bell and the Butterfly
  • โจเอล โคเอน (Joel Coen) และ อีธาน โคเอน (Joel Coen) จาก No Country for Old Men
  • พอล โธมัส แอนเดอร์สัน (Paul Thomas Anderson) จาก There Will Be Blood

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

  • ไดอาโบล โคดี้ (Diablo Cody) จาก Juno
  • แนนซี โอลิเวอร์ (Nancy Oliver) จาก Lars and the Real Girl
  • โทนี กิลรอย (Tony Gilroy) จาก Michael Clayton
  • แบรด เบิร์ด (Brad Bird) จาก Ratatouille
  • ทามาร่า เจนกินส์ (Tamara Jenkins) จาก The Savages

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

  • อาร์เธอร์ แมกซ์ (Arthur Max) จาก American Gangster
  • ซาร่า กรีนวูด (Sarah Greenwood) จาก Atonement
  • เดนนิส กาสส์เนอร์ (Dennis Gassner) จาก The Golden Compass
  • ดันเต เฟอเรตติ (Dante Ferretti) จาก Sweeney Todd The Demon Barber of Fleet Street
  • แจ็ก ฟิสก์ (Jack Fisk) จาก There Will Be Blood

กำกับภาพยอดเยี่ยม

  • โรเจอร์ เดียกินส์ (Roger Deakins) จาก The Assassination of Jesse James by the Coward Robert Ford
  • เชมัส แมกการ์วีย์ (Seamus McGarvey) จาก Atonement
  • ยานุซ คามินสกี (Janusz Kaminski) จาก The Diving Bell and the Butterfly
  • โรเจอร์ เดียกินส์ (Roger Deakins) จาก No Country for Old Men
  • โรเบิร์ต เอลส์วิต (Robert Elswit) จาก There Will Be Blood

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม

  • The Bourne Ultimatum โดย สก็อตต์ มิลลัน (Scott Millan) เดวิด พาร์กเกอร์ (David Parker) และ เคิร์ก ฟรานซิส (Kirk Francis)
  • No Country for Old Men โดย สกิป ลีฟเซย์ (Skip Lievsay) เครก เบอร์กี (Craig Berkey) เกรก ออร์ลอฟ (Greg Orloff) และ ปีเตอร์ เคอร์แลนด์ (Peter Kurland)
  • Ratatouille โดย แรนดี้ ธอม (Randy Thom) ไมเคิล เซมานิก (Michael Semanick) และ ด็อก เคน (Doc Kane)
  • 3:10 to Yuma โดย พอล เมสซี (Paul Massey) เดวิด จิอัมมาร์โค (David Giammarco) และ จิม สตีบี (Jim Stuebe)
  • Transformers โดย เควิน โอ'คอนเนล (Kevin O'Connell) เกรก พี. รัซเซล (Greg P. Russell) และ ปีเตอร์ เจ. เดฟลิน (Peter J. Devlin)

ลำดับเสียงยอดเยี่ยม

  • The Bourne Ultimatum โดย คาเรน เบเกอร์ แลนเดอร์ส (Karen Baker Landers) และ เพอร์ ฮัลล์เบิร์ก (Per Hallberg)
  • No Country for Old Men โดย สกิ๊ป ลีฟเซย์ (Skip Lievsay)
  • Ratatouille โดย แรนดี้ ธอม (Randy Thom) และ ไมเคิล ซิลเวอร์ส (Michael Silvers)
  • There Will Be Blood โดย แมตธิว วูด (Matthew Wood)
  • Transformers โดย อีธาน แวน เดอ ริน (Ethan Van der Ryn) และ ไมค์ ฮอปกิ้นส์ (Mike Hopkins)

ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • ดาริโอ มาเรียเนลลี (Dario Marianelli) จาก Atonement
  • อัลเบอร์โต อิเกลเซียส (Alberto Iglesias) จาก The Kite Runner
  • เจมส์ นิวตัน โฮเวิร์ด (James Newton Howard) จาก Michael Clayton
  • ไมเคิล จิอาคิโน (Michael Giacchino) จาก Ratatouille
  • มาร์โค เบลทรามี (Marco Beltrami) จาก 3:10 to Yuma

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Falling Slowly จาก Once
  • Happy Working Song จาก Enchanted
  • Raise It Up จาก August Rush
  • So Close จาก Enchanted
  • That's How You Know จาก Enchanted

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

  • อัลเบิร์ต วอลสกี (Albert Wolsky) จาก Across the Universe
  • แจกเกอลีน เดอร์แรน (Jacqueline Durran) จาก Atonement
  • อเล็กซานดรา เบิร์น (Alexandra Byrne) จาก Elizabeth: The Golden Age
  • มาริต อัลเลน (Marit Allen) จาก La Vie en Rose
  • คอลลีน แอตวูด (Colleen Atwood) จาก Sweeney Todd The Demon Barber of Fleet Street

ตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • The Bourne Ultimatum โดย คริสโตเฟอร์ เราส์ (Christopher Rouse)
  • The Diving Bell and the Butterfly โดย จูเลียต เวลฟิง (Juliette Welfling)
  • Into the Wild โดย เจย์ แคสสิดี้ (Jay Cassidy)
  • No Country for Old Men โดย โรเดริก เจนส์ (Roderick Jaynes)
  • There Will Be Blood โดย ดีแลน ทิชเนอร์ (Dylan Tichenor)

แต่งหน้ายอดเยี่ยม

  • ดิดดิเยร์ ลาเวิร์น (Didier Lavergne) และ แจน อาร์ชิบอลด์ (Jan Archibald) จาก La Vie en Rose
  • ริก เบเกอร์ (Rick Baker) และ คาซุฮิโร ซึจิ (Kazuhiro Tsuji) จาก Norbit
  • วี นีลล์ (Ve Neill) และ มาร์ติน ซามูเอล (Martin Samuel) จาก Pirates of the Caribbean: At World's End

การสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม

  • The Golden Compass
  • Pirates of the Caribbean: At World's End
  • Transformers

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

  • No End in Sight โดย ชาร์ลส์ เฟอร์กูสัน (Charles Ferguson) และ ออเดรย์ แมรร์ส (Audrey Marrs)
  • Operation Homecoming: Writing the Wartime Experience โดย ริชาร์ด อี. รอบบิ้นส์ (Richard E. Robbins)
  • Sicko โดย ไมเคิล มัวร์ (Michael Moore) และ เมแกน โอ'ฮาร่า (Meghan O'Hara)
  • Taxi to the Dark Side โดย อเล็กซ์ กิบนีย์ (Alex Gibney) และ เอวา ออร์เนอร์ (Eva Orner)
  • War/Dance โดย แอนเดรีย นิกส์ ไฟน์ (Andrea Nix Fine) และ ฌอน ไฟน์ (Sean Fine)

ภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม

  • Freeheld โดย ซินเธีย เวด (Cynthia Wade) และ วาเนสซา รอธ (Vanessa Roth)
  • La Corona (The Crown) โดย อแมนดา มิเคลี (Amanda Micheli) และ อิซาเบล เวกา (Isabel Vega)
  • Salim Baba โดย ทิม สเตอร์นเบิร์ก (Tim Sternberg) และ ฟรานซิสโก เบลโล (Francisco Bello)
  • Sari's Mother โดย เจมส์ ลองลีย์ (James Longley)

ภาพยนตร์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • At Night โดย คริสเตียน อี. คริสเตียนเซน (Christian E. Christiansen) และ หลุยส์ เวสธ์ (Louise Vesth)
  • Il Supplente (The Substitute) โดย แอนเดรีย จูบลิน (Andrea Jublin)
  • Le Mozart des Pickpockets (The Mozart of Pickpockets) โดย ฟิลิปเป้ พอลเลต-วิลลาร์ด (Philippe Pollet-Villard)
  • Tanghi Argentini โดย กิโด ไทซ์ (Guido Thys) และ อันยา เดลมันส์ (Anja Daelemans)
  • The Tonto Woman โดย แดเนียล บาร์เบอร์ (Daniel Barber) และ แมตธิว บราวน์ (Matthew Brown)

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • I Met the Walrus โดย จอช ราซกิน (Josh Raskin)
  • Madame Tutli-Putli โดย คริส ลาวิส (Chris Lavis) และ มาเช็ก ซิสเซอโบวสกี้ (Maciek Szczerbowski)
  • Meme Les Pigeons Vont au Paradis (Even Pigeons Go to Heaven) โดย ซามูเอล ตูโนซ์ (Samuel Tourneux) และ ไซมอน แวเนสส์ (Simon Vanesse)
  • My Love (Moya Lyubov) โดย อเล็กซานเดอร์ เพทรอฟ (Alexander Petrov)
  • Peter & the Wolf โดย ซูซี เทมเปิลตัน (Suzie Templeton) และ ฮิวจ์ เวลช์แมน (Hugh Welchman)

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

ความคิดเห็น

ภาพยนตร์ที่เกี่ยวข้อง

วันนี้ในอดีต

  • The Princess and the Frog
    เข้าฉายปี 2010
    แสดง Anika Noni Rose, Bruno Campos, Michael-Leon Wooley
  • Agora
    เข้าฉายปี 2010
    แสดง Rachel Weisz, Max Minghella, Oscar Isaac
  • Frozen
    เข้าฉายปี 2010
    แสดง Emma Bell, Shawn Ashmore, Kevin Zegers

เกร็ดภาพยนตร์

  • 14 Blades - ดัดแปลงจากภาพยนตร์เก่าของค่าย ชอว์บราเดอร์ เรื่อง Secet Service of the Imperial Court (1984) หรือ ยอดองค์รักษ์เสื้อแพร ที่มี เหลียงเจียเหยิน นำแสดง อ่านต่อ»
  • Sex and the City 2 - สร้างจากละคร โทรทัศน์ Sex and the City ที่ออกอากาศนานถึง 6 ฤดูกาล เป็นเวลา 12 ปี และเป็นภาคต่อของภาพยนตร์ Sex and the City (2008) อ่านต่อ»
เกร็ดจากภาพยนตร์สามารถดูได้ในหน้าข้อมูลภาพยนตร์แต่ละเรื่อง

เปิดกรุภาพยนตร์

สถาปนิกหนุ่ม มาดเฮฟ (อิมราน ข่าน) ตกหลุมรักหญิงสาวผู้รักอิสระอย่าง ปายัล (แคนกานา รานอต) เพราะทัศนคติที่เธอมองชีวิต ทั้...อ่านต่อ»