1. สยามโซน
  2. ภาพยนตร์
  3. ข่าววงการภาพยนตร์

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 75

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 75

การแข่งขันชิงรางวัล ออสการ์ อันทรงอิทธิพลสูงสุดในโลกภาพยนตร์เริ่มขึ้นแล้ว หลังจากการประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลประเภทต่างๆ ผ่านพ้นไปเมื่อวันที่ 11 กุมภาพันธ์ที่ผ่านมา โดยภาพยนตร์เพลงเรื่องดัง Chicago มาแรงเข้าชิงถึง 13 รางวัล และมีสิทธิ์คว้ารางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมด้วย

สำหรับดารานำชาย แจ๊ก นิโคลสัน จากเรื่อง About Schmidt และ แดเนี่ยล เดย์-ลูอิส จาก Gangs of New York เป็นตัวเก็ง ซึ่งหาก นิโคลสัน ได้จากครั้งนี้จะทำให้เขาได้รางวัลมากที่สุดเท่า แคทเธอรีน เฮพเบิร์น ที่เคยทำไว้สูงสุดคือ 4 รางวัล สำหรับ เดย์-ลูอิส หากได้อีกครั้งเขาจะได้เป็นตัวที่สอง รองลงไปเป็น นิโคลัส เคจ จาก Adaptation และ ไมเคิล เคน จากเรื่อง The Quiet American

ดารานำหญิงนั้น นิโคล คิดแมน จากเรื่อง The Hours มาแรงสุด และคาดว่าจะเป็นรางวัลใหญ่ตัวแรกของเธอหลังจากเคยได้เข้าชิงมา 2 ครั้ง ผู้ท้าชิงอาจจะเป็น จูลี่แอนน์ มัวร์ จากเรื่อง Far from Heaven โดยแต้มต่อไม่ห่างกันนัก

ด้านดาราสมทบหญิงนั้น แคทเธอรีน เซต้า-โจนส์ จากเรื่อง Chicago และ เมอรีล สตรีป ดารารุ่นใหญ่จากเรื่อง The Hours มาแรง ซึ่ง สตรีพ เข้าชิงออสการ์ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 14 และได้รางวัลมาแล้ว 2 ครั้ง

ดาราสมทบชาย พอล นิวแมน ดารารุ่นใหญ่วัย 78 เข้าชิงจากเรื่อง Road to Perdition มาแรงสุด จากการที่เคยได้เข้าชิง 10 ครั้ง และได้เพียงรางวัลเดียว ขณะเดียวกัน คริส คูเปอร์ จากเรื่อง Adaptation ก็ได้รับความสนใจไม่น้อยทีเดียวพร้อมกับ เอ็ด แฮร์ริส จาก The Hours เรียกว่ารางวัลดาราสมทบชายมีตัวเลือกถึง 3 คน

ส่วนผู้กำกับภาพยนตร์ที่มาแรงสุด คือ มาร์ติน สกอร์เซซี่ จาก Gangs of New York

ต้องคอยติดตามการประกาศผลในวันที่ 23 มีนาคมศกนี้

รายชื่อผู้เข้าชิงสาขาหลักๆ มีดังนี้

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Chicago
  • Gangs Of New York
  • The Hours
  • The Lord of the Rings : The Two Towers
  • The Pianist

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • เอเดรียน โบรดี้ (The Pianist)
  • นิโคลัส เคจ (Adaptation)
  • ไมเคิล เคน (The Quiet American)
  • แดเนียล เดย์ ลูอิส (Gangs of New York)
  • แจ๊ก นิโคลสัน (About Schmidt)

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • ซัลมา ฮาเย็ก (Frida)
  • นิโคล คิดแมน (The Hours)
  • ไดแอน เลน (Unfaithful)
  • จูเลียน มัวร์ (Far From Heaven)
  • เรเน่ เซลเวเกอร์ (Chicago)

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • คริส คูเปอร์ (Adaptation)
  • เอ็ด แฮร์ริส (The Hours)
  • พอล นิวแมน (Road To Perdition)
  • จอห์น ซี. ไรลี่ (Chicago)
  • คริสโตเฟอร์ วอล์กเคน (Catch Me If you Can)

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • เคธี่ เบตส์ (About Schmidt)
  • จูเลียน มัวร์ (The Hours)
  • ควีน ลาติฟาห์ (Chicago)
  • เมอรีล สตรีป (Adaption)
  • แคทเธอรีน ซีตา-โจนส์ (Chicago)

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • ร็อบ มาร์แชล (Chicago)
  • มาร์ติน สกอร์เซซี่ (Gangs of New York)
  • สตีเฟน ดัลดรี้ (The Hours)
  • โรมัน โปลันสกี้ (The Pianist)
  • เปโดร อัลโมโดวาร์ (Talk to Her)

ภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม

  • El Crimen del Padre Amaro (เม็กซิโก)
  • Hero (จีน)
  • The Man Without a Past (ฟินแลนด์)
  • Nowhere in Africa (เยอรมนี)
  • Zus & Zo (เนเธอร์แลนด์)

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

  • About a Boy
  • Adaptation
  • Chicago
  • The Hours
  • The Pianist

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

  • Far From Heaven
  • Gangs of New York
  • My Big Fat Greek Wedding
  • Talk to Her
  • Y Tu Mama Tambien

ภาพยนตร์อนิเมชั่นยอดเยี่ยม

  • Ice Age
  • Lilo & Stitch
  • Spirit: Stallion of the Cimarron
  • Spirited Away
  • Treasure Planet

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

  • Chicago
  • Frida
  • Gangs of New York
  • The Lord of the Rings: The Two Towers
  • Road to Perdition

กำกับภาพยอดเยี่ยม

  • Chicago
  • Far From Heaven
  • Gangs of New York
  • The Pianist
  • Road to Perdition

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม

  • Chicago
  • Gangs of New York
  • The Lord of the Rings: The Two Towers
  • Road to Perdition
  • Spider-Man

ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม

  • The Lord of the Rings: The Two Towers
  • Minority Report
  • Road to Perdition

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม

  • Catch Me If You Can
  • Far From Heaven
  • Frida
  • The Hours
  • Road to Perdition

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Burn It Blue (Frida)
  • Father and Daughter (The Wild Thornberrys Movie)
  • The Hands That Built America (Gangs of New York)
  • I Move On (Chicago)
  • Lose Yourself (8 Mile)

เครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

  • Chicago
  • Frida
  • Gangs of New York
  • The Hours
  • The Pianist

ลำดับภาพยอดเยี่ยม

  • Chicago
  • Gangs of New York
  • The Hours
  • The Lord of the Rings: The Two Towers
  • The Pianist

แต่งหน้ายอดเยี่ยม

  • Frida
  • The Time Machine

เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม

  • The Lord of the Rings: The Two Towers
  • Spider-Man
  • Star Wars : Episode II - Attack of the Clones

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

ความคิดเห็น

ภาพยนตร์ที่เกี่ยวข้อง

วันนี้ในอดีต

เกร็ดภาพยนตร์

  • น้ำตาลแดง - ในบรรดาผู้กำกับของโครงการภาพยนตร์ น้ำตาลแดง ซึ่งมีทั้งหมด 6 คน ได้แก่ โอ - ศาสตร์ ตันเจริญ, เอก - สุรวัฒน์ ชูผล, ต้น - ภาณุมาศ ดีสัตถา, โอ๊ก - ปรัชญา ลำพองชาติ, โจ้ - อนุรักษ์ จรรโลงศิลป, เอม - กิตติยาภรณ์ กลางสุรินทร์ มี เอม ที่กำกับตอน ปรารถนา เป็นผู้กำกับคนเดียวที่เป็นผู้หญิง อ่านต่อ»
  • The Expendables - ซิลเวสเตอร์ สตอลโลน ผู้รับบท บาร์นีย์ รอสส์ ผู้กำกับ และผู้เขียนบท ลงมือเขียนบทภาพยนตร์เรื่องนี้โดยใช้ปากกา ไม่ได้ใช้เครื่องพิมพ์ดีดหรือคอมพิวเตอร์ เขาได้รับแรงบันดาลใจจากภาพยนตร์ต่อสู้เก่าๆ อย่าง The Dirty Dozen (1967) และ The Dogs of War (1980) และแก้ไขบทมากกว่า 100 ร่าง ระหว่างนั้นมีการเปลี่ยนแปลงทิศทางของภาพยนตร์ รวมทั้งตัดหรือเปลี่ยนแปลงตัวละครหลักของเรื่องใหม่ชนิดหน้ามือเป็นหลังมือเลยทีเดียว อ่านต่อ»
เกร็ดจากภาพยนตร์สามารถดูได้ในหน้าข้อมูลภาพยนตร์แต่ละเรื่อง

เปิดกรุภาพยนตร์

บทพิสูจน์บทถัดไปของ โธมัส (ดีแลน โอ'ไบรอัน) และเพื่อนจากทุ่งราบในเขาวงกต ตอนนี้พวกเขากำลังหาเบาะแสเกี่ยวกับตัวตนขององค์...อ่านต่อ»