1. สยามโซน
  2. ภาพยนตร์
  3. ข่าววงการภาพยนตร์

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 78

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 78

รางวัลทางภาพยนตร์แห่งปีที่หลายคนรอคอย "อคาเดมี อวอร์ดส์" (Academy Awards) หรือ "ออสการ์" (Oscar) ครั้งที่ 78 ประจำปี 2005 ได้ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลกันไปแล้ว เมื่อวันที่ 31 มกราคม ที่ผ่านมา โดยตัวเต็งมาแรงชนิดกวาดรางวัลมาแล้วทุกเวทีอย่าง "Brokeback Mountain" ภาพยนตร์รักระหว่างสองคาวบอยหนุ่ม ผลงานของผู้กำกับที่เพิ่งคว้ารางวัลผู้กำกับแห่งปีมาได้จากสมาคมผู้กำกับแห่งอเมริกา ก็มีรายชื่อเข้าชิงมากที่สุดถึง 8 สาขาด้วยกัน

ภาพยนตร์ที่เข้าชิงในสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม อันเป็นสาขาที่ถูกจับตามองมากที่สุด ได้แก่ "Brokeback Mountain" "Capote" "Crash" "Good Night, and Good Luck." และ "Munich" ซึ่งทั้ง 5 เรื่องนี้ก็มีรายชื่อเข้าชิงในสาขาอื่นๆ อีกหลายรางวัลเช่นกัน

เมื่อจัดอันดับการถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลแล้ว "Crash" "Good Night, and Good Luck." และ "Memoirs of a Geisha" มาแรงเป็นอันดับสอง กับการมีสิทธิ์ลุ้นเรื่องละ 6 รางวัล ส่วน "Capote" "Munich" ละ "Walk the Line" ก็เข้าชิงเป็นอันดับถัดมา คือ 5 รางวัล

นักแสดงชายหลักๆ Brokeback Mountain ต่างก็ถูกเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลทั้งคู่ ได้แก่ "ฮีธ เลดเจอร์" กับรางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม และ "เจก จิลเลนฮาล" ในสาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม รวมถึง "มิเชล วิลเลี่ยมส์" นักแสดงผู้รับบทแฟนสาวของ ฮีธ ในเรื่องนี้ ก็เข้าชิงด้วยเช่นกันในสาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

สำหรับดาวเด่นจากเวทีลูกโลกทองคำอย่างภาพยนตร์อัตชีวประวัติเรื่อง "Walk the Line" ที่แม้เรื่องนี้จะไม่ได้เข้าชิงในสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม แต่ก็ยังได้ลุ้นในส่วนของรางวัลใหญ่อื่นๆ เช่น สาขานักแสดงนำชายและหญิงยอดเยี่ยมจากฝีมือของ 2 นักแสดง "วาคีน ฟีนิกซ์" และ "รีส วิทเธอร์สปูน"

ส่วนนักแสดงที่คุ้นหน้ากันเป็นอย่างดี "จอร์จ คลูนีย์" เป็นคนแรกของเวทีออสการ์เลยทีเดียว ที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลทั้งในฐานะของนักแสดง คือ สาขานักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยมจาก "Syriana" เรื่องราวการตีแผ่ธุรกิจค้าน้ำมัน และในบทบาทของผู้กำกับ คือ สาขาผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยมจาก "Good Night, and Good Luck." ซึ่งถ่ายทอดเรื่องจริงในประวัติศาสตร์ของนักสื่อสารมวลชนที่ต้องปะทะกับนักการเมือง

งานประกาศรางวัลออสการ์ครั้งที่ 78 จะมีขึ้นในวันที่ 5 มีนาคม 2006 ตามเวลาท้องถิ่น โดยสถานที่จัดงานยังคงเป็น โกดัก เธียเตอร์ เมืองลอสแองเจอลิส ประเทศสหรัฐอเมริกา และมีการถ่ายทอดสดทางสถานีโทรทัศน์เอบีซี ซึ่งปีนี้ จอน สจ๊วต จะรับหน้าที่เป็นพิธีกรหลักของงาน

รายชื่อผู้ที่ได้เข้าชิงรางวัลออสการ์ครั้งที่ 78

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Brokeback Mountain
  • Capote
  • Crash
  • Good Night, and Good Luck.
  • Munich

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • ฟิลิป ซีมัวร์ ฮอฟแมน จาก Capote
  • เทอเรนซ์ โฮเวิร์ด จาก Hustle & Flow
  • ฮีธ เลดเจอร์ จาก Brokeback Mountain
  • วาคีน ฟีนิกซ์ จาก Walk the Line
  • เดวิด สเตรตเทิร์น จาก Good Night, and Good Luck.

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • รีส วิทเธอร์สปูน จาก Walk the Line
  • จูดี้ เดนช์ จาก Mrs. Henderson Presents
  • เฟลิซิตี้ ฮัฟแมน จาก Transamerica
  • เคียร่า ไนต์ลี่ย์ จาก Pride & Prejudice
  • ชาร์ลิซ เธอรอน จาก North Country

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • พอล จิอาแมตติ จาก Cinderella Man
  • จอร์จ คลูนีย์ จาก Syriana
  • แมตต์ ดิลลอน จาก Crash
  • เจก จิลเลนฮาล จาก Brokeback Mountain
  • วิลเลี่ยม เฮิร์ต จาก A History of Violence

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • ราเชล ไวซ์ จาก The Constant Gardener
  • เอมี่ อดัมส์ จาก Junebug
  • แคทเธอรีน คีเนอร์ จาก Capote
  • ฟรานเซส แมคดอร์มานด์ จาก North Country
  • มิเชล วิลเลี่ยมส์ จาก Brokeback Mountain

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • จอร์จ คลูนีย์ จาก Good Night, and Good Luck.
  • พอล แฮกกิส จาก Crash
  • อัง ลี จาก Brokeback Mountain
  • เบนเนต มิลเลอร์ จาก Capote
  • สตีเว่น สปีลเบิร์ก จาก Munich

ภาพยนตร์ต่างประเทศยอดเยี่ยม

  • Don't Tell (Italy)
  • Joyeux Noel (France)
  • Paradise Now (Palestinian Authority)
  • Sophie Scholl - The Final Days (Germany)
  • Tsotsi (South Africa)

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

  • ไดอานา ออสซานา และ แลร์รี แม็กเมอร์ทรี จาก Brokeback Mountain
  • แดน ฟัตเตอร์แมน จาก Capote
  • เจฟฟรี่ เคน จาก The Constant Gardener
  • จอช โอลสัน จาก A History of Violence
  • โทนี่ คัชเนอร์ จาก Munich

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

  • พอล แฮกกิส และ บ็อบบี้ มอร์เรสโก จาก Crash
  • จอร์จ คลูนีย์ และ แกรนต์ เฮสโลฟ จาก Good Night, and Good Luck.
  • วู้ดดี้ อัลเลน จาก Match Point
  • โนอาห์ บาว์มบาก จาก The Squid and the Whale
  • สตีเฟน กาแคน จาก Syriana

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม

  • Howl's Moving Castle
  • Tim Burton's Corpse Bride
  • Wallace & Gromit: The Curse of the Were-Rabbit

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

  • Good Night, and Good Luck.
  • Harry Potter and the Goblet of Fire
  • King Kong
  • Memoirs of a Geisha
  • Pride & Prejudice

การถ่ายภาพยอดเยี่ยม

  • Batman Begins
  • Brokeback Mountain
  • Good Night, and Good Luck.
  • Memoirs of a Geisha
  • The New World

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม

  • The Chronicles of Narnia: The Lion, the Witch and the Wardrobe
  • King Kong
  • Memoirs of a Geisha
  • Walk the Line
  • War of the Worlds

ลำดับเสียงยอดเยี่ยม

  • King Kong
  • Memoirs of a Geisha
  • War of the Worlds

ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม

  • กุสตาโว ซานตาโอลาลยา จาก Brokeback Mountain
  • อัลเบอร์โต อิเกลเซียส จาก The Constant Gardener
  • จอห์น วิลเลี่ยมส์ จาก Memoirs of a Geisha
  • จอห์น วิลเลี่ยมส์ จาก Munich
  • ดาริโอ มาเรียเนลลี จาก Pride & Prejudice

เพลงประกอบยอดเยี่ยม

  • ''In the Deep'' จาก Crash
  • ''It's Hard Out Here for a Pimp'' จาก Hustle & Flow
  • ''Travelin' Thru'' จาก Transamerica

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

  • Charlie and the Chocolate Factory
  • Memoirs of a Geisha
  • Mrs. Henderson Presents
  • Pride & Prejudice
  • Walk the Line

ตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Cinderella Man
  • The Constant Gardener
  • Crash
  • Munich
  • Walk the Line

แต่งหน้ายอดเยี่ยม

  • The Chronicles of Narnia: The Lion, the Witch, and the Wardrobe
  • Cinderella Man
  • Star Wars: Episode III - Revenge of the Sith

การสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม

  • The Chronicles of Narnia: The Lion, the Witch and the Wardrobe
  • King Kong
  • War of the Worlds

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

  • Darwin's Nightmare
  • Enron: The Smartest Guys in the Room
  • March of the Penguins
  • Murderball
  • Street Fight

ภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • The Death of Kevin Carter: Casualty of the Bang Bang Club
  • God Sleeps in Rwanda
  • The Mushroom Club
  • A Note of Triumph: The Golden Age of Norman Corwin

ภาพยนตร์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • Ausreisser (The Runaway)
  • Cashback
  • The Last Farm
  • Our Time Is Up
  • Six Shooter

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • Badgered
  • The Moon and the Son: An Imagined Conversation
  • The Mysterious Geographic Explorations of Jasper Morello
  • 9
  • One Man Band

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

ความคิดเห็น

ภาพยนตร์ที่เกี่ยวข้อง

วันนี้ในอดีต

  • Mission: Impossible - Ghost Protocol
    เข้าฉายปี 2011
    แสดง Tom Cruise, Jeremy Renner, Simon Pegg
  • April Snow
    เข้าฉายปี 2005
    แสดง Bae Yong-Joon, Son Ye-Jin, Ryu Seung-Su
  • Sleeping Beauty
    เข้าฉายปี 2011
    แสดง Emily Browning, Rachael Blake, Ewen Leslie

เปิดกรุภาพยนตร์

พาร์กเกอร์ (เจสัน สเตแธม) ถือเป็นมือหนึ่งในเรื่องการโจรกรรม เขามีทั้งไหวพริบ ฝีมือการต่อสู้ และยังเชี่ยวชาญในเรื่องการว...อ่านต่อ»