1. สยามโซน
  2. ภาพยนตร์
  3. ข่าววงการภาพยนตร์

ประกาศแล้วรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล บาฟตา อวอร์ดส์ ปี 2006

ประกาศแล้วรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล บาฟตา อวอร์ดส์ ปี 2006

สถาบันภาพยนตร์อังกฤษได้ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล "British Academy Film Awards and Television Arts" หรือ "BAFTA" (บาฟตา) ซึ่งถือได้ว่าเป็นรางวัลออสการ์ของฝั่งอังกฤษ ประจำปี 2006 ออกมาแล้ว

ภาพยนตร์ที่แฉความชั่วร้ายของบริษัทยาแห่งหนึ่งอย่าง "The Constant Gardener" ผลงานของผู้กำกับชาวบราซิล "เฟอร์นันโด เมเรลเลส" ที่เคยกวาดรางวัลมาแล้วหลายสถาบันจาก City of God ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลนี้มากที่สุดถึง 10 รางวัล ครอบคลุมสาขาหลักๆ แทบทั้งหมด รวมถึงสาขาดารานำชาย-หญิงยอดเยี่ยม (ราล์ฟ ไฟนน์ส และ ราเชล ไวซ์) ผู้กำกับยอดเยี่ยม ภาพยนตร์อังกฤษยอดเยี่ยม และภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

ส่วนภาพยนตร์ที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงเป็นลำดับถัดมา ได้แก่ ภาพยนตร์เรื่องดัง "Brokeback Mountain" ซึ่งมีรายชื่อเข้าชิงเท่ากันกับ "Crash" คือ 9 รางวัล ส่วน "Good Night, and Good Luck." และ "Pride & Prejudice" ได้เข้าชิงเรื่องละ 6 รางวัล "Capote" 5 รางวัล และภาพยนตร์เรื่องเด่นจากเวทีลูกโลกทองคำที่ผ่านมาอย่าง "Walk the Line" ก็มีชื่อเข้าชิงรวมทั้งสิ้น 4 รางวัล

สำหรับงานประกาศผลรางวัล บาฟตา อวอร์ดส์ ประจำปี 2006 นี้ จะมีขึ้นในวันที่ 19 กุมภาพันธ์ ที่กรุงลอนดอน ประเทศอังกฤษ

รายชื่อผู้ที่เข้าชิงรางวัล BAFTA ประจำปี 2006

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Brokeback Mountain
  • Capote
  • The Constant Gardener
  • Crash
  • Good Night, and Good Luck.

ภาพยนตร์อังกฤษยอดเยี่ยม

  • A Cock and Bull Story
  • The Constant Gardener
  • Festival
  • Pride & Prejudice
  • Wallace and Gromit: The Curse of the Were Rabbit

ดารานำชายยอดเยี่ยม

  • เดวิด สเตรตเทิร์น จาก Good Night, and Good Luck.
  • ฮีธ เลดเจอร์ จาก Brokeback Mountain
  • วาคีน ฟีนิกซ์ จาก Walk the Line
  • ฟิลิป ซีมัวร์ ฮอฟแมน จาก Capote
  • ราล์ฟ ไฟนน์ส จาก The Constant Gardener

ดารานำหญิงยอดเยี่ยม

  • ชาร์ลิซ เธอรอน จาก North Country
  • จูดี้ เดนช์ จาก Mrs. Henderson Presents
  • ราเชล ไวซ์ จาก The Constant Gardener
  • รีส วิทเธอร์สปูน จาก Walk the Line
  • จางจื่ออี๋ จาก Memoirs of a Geisha

ดาราสมทบชายยอดเยี่ยม

  • ดอน เชดเดิ้ล จาก Crash
  • จอร์จ คลูนีย์ จาก Good Night, and Good Luck
  • จอร์จ คลูนีย์ จาก Syriana
  • เจค กิลเลนฮาล จาก Brokeback Mountain
  • แม็ตต์ ดิลลอน จาก Crash

ดาราสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • เบรนดา เบลธิน จาก Pride & Prejudice
  • แคธเทอรีน คีเนอร์ จาก Capote
  • ฟรานเซส แมคดอร์มานด์ จาก North Country
  • มิเชล วิลเลี่ยมส์ จาก Brokeback Mountain
  • แธนดี้ นิวตัน จาก Crash

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

  • คลิฟฟ์ ฮอลลิ่งเวิร์ธ และ อากีว่า โกลด์สแมน จาก Cinderella Man
  • พอล แฮกกิส และ บ็อบบี้ มอร์เรสโก จาก Crash
  • จอร์จ คลูนีย์ และ แกรนต์ เฮสโลฟ จาก Good Night, and Good Luck.
  • แคร์ แพร์สัน และ เทอร์รี่ จอร์จ จาก Hotel Rwanda
  • มาร์ติน แชร์แมน จาก Mrs. Henderson Presents

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

  • ไดอานา ออสซานา และ แลร์รี แม็กเมอร์ทรี จาก Brokeback Mountain
  • แดน ฟัตเตอร์แมน จาก Capote
  • เจฟฟรี่ เคน จาก The Constant Gardener
  • จอช โอลสัน จาก A History of Violence
  • เดบอร่าห์ ม็อกแกช จาก Pride & Prejudice

ผู้กำกับภาพยนตร์ที่ประสบความสำเร็จในอาชีพ

  • อัง ลี จาก Brokeback Mountain
  • เบนเนตต์ มิลเลอร์ จาก Capote
  • เฟอร์นานโด ไมเรลเลส จาก The Constant Gardener
  • พอล แฮกกิส จาก Crash
  • จอร์จ คลูนีย์ จาก Good Night, and Good Luck.

ภาพยนตร์เรื่องแรกที่ประสบความสำเร็จจากฝีมือของผู้กำกับ ผู้อำนวยการสร้าง หรือผู้เขียนบทชาวอังกฤษ

  • เดวิด เบลตัน (Producer) จาก Shooting Dogs
  • ปีเตอร์ ฟูดาคอว์สกี้ (Producer) จาก Tsotsi
  • แอนนี่ กริฟฟิน (Director/Writer) จาก Festival
  • ริชาร์ด ฮอว์สกิน (Director) จาก Everything
  • โจ ไรท์ (Director) จาก Pride & Prejudice

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม

  • De Battre Mon Coeur S'est Arrete (France)
  • Le Grand Voyage (France)
  • Kung Fu Hustle (China)
  • Joyeux Noel (France)
  • Tsotsi (South Africa)

ผู้ประพันธ์เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • กุสตาโว ซานตาโอลาลยา จาก Brokeback Mountain
  • อัลเบอร์โต อิเกลเซียส จาก The Constant Gardener
  • จอห์น วิลเลี่ยมส์ จาก Memoirs of a Geisha
  • เฮนเดอร์สัน พรีเซนท์ส จาก George Fenton
  • ทีโบน เบอร์เนตต์ จาก Walk The Line

ถ่ายภาพยอดเยี่ยม

  • Brokeback Mountain
  • The Constant Gardener
  • Crash
  • March of the Penguins
  • Memoirs of a Geisha

ตัดต่อยอดเยี่ยม

  • Brokeback Mountain
  • The Constant Gardener
  • Crash
  • Good Night, and Good Luck.
  • March of the Penguins

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

  • Batman Begins
  • Charlie and the Chocolate Factory
  • Harry Potter and the Goblet of Fire
  • King Kong
  • Memoirs of a Geisha

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

  • Charlie and the Chocolate Factory
  • The Chronicles of Narnia: The Lion, the Witch and the Wardrobe
  • Memoirs of a Geisha
  • Mrs Henderson Presents
  • Pride & Prejudice

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม

  • Batman Begins
  • The Constant Gardener
  • Crash
  • King Kong
  • Walk the Line

สร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม

  • Batman Begins
  • Charlie and the Chocolate Factory
  • The Chronicles of Narnia: The Lion, the Witch and the Wardrobe
  • Harry Potter and the Goblet of Fire
  • King Kong

แต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม

  • Charlie and the Chocolate Factory
  • The Chronicles of Narnia: The Lion, the Witch and the Wardrobe
  • Harry Potter and the Goblet of Fire
  • Memoirs of a Geisha
  • Pride & Prejudice

ภาพยนตร์แอนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • Fallen Art
  • Film Noir
  • Kamiya's Correspondence
  • The Mysterious Geographic Explorations of Jasper Morello
  • Rabbit

ภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม

  • Antonio's Breakfast
  • Call Register
  • Heavy Metal Drummer
  • Heydar, An Afghan in Tehran
  • Lucky

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

ความคิดเห็น

ภาพยนตร์ที่เกี่ยวข้อง

วันนี้ในอดีต

  • คนระลึกชาติ
    เข้าฉายปี 2005
    แสดง แอนดริว เกร้กสัน, พิยดา อัครเศรณี
  • Abduction
    เข้าฉายปี 2011
    แสดง Taylor Lautner, Lily Collins, Alfred Molina
  • The Transporter 2
    เข้าฉายปี 2005
    แสดง Jason Statham, Alessandro Gassman, Amber Valletta

เปิดกรุภาพยนตร์

จูเลียน (ไรอัน กอสลิง) ชาวต่างชาติที่อาศัยอยู่ในกรุงเทพฯ เขาและน้องชาย บิลลี (ทอม เบิร์ก) เปิดค่ายมวยไทยในเยาวราช เพื่อ...อ่านต่อ»