1. สยามโซน
  2. ภาพยนตร์
  3. ข่าววงการภาพยนตร์

ประกาศแล้วรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล บาฟตา อวอร์ดส์ ปี 2011

ประกาศแล้วรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล บาฟตา อวอร์ดส์ ปี 2011

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล "บาฟตา อวอร์ดส์" (BAFTA Awards) ที่จัดขึ้นโดยสถาบันศิลปะภาพยนตร์และโทรทัศน์แห่งสหราชอาณาจักร (The British Academy of Film and Television Arts หรือ BAFTA) ครั้งล่าสุด เปิดเผยออกมาเมื่อวันที่ 18 มกราคม ที่ผ่านมา ผู้ประกาศคือประธานของมูลนิธิ "ทิม คอร์รี" ร่วมกับนักแสดงชายหญิง "โดมินิก คูเปอร์" และ "ทาลูลาห์ ไรลีย์" ผลงานที่ได้เข้าชิงมากที่สุดคือ "The King's Speech" ภาพยนตร์ว่าด้วยการบำบัดอาการติดอ่างของกษัตริย์อังกฤษซึ่งได้เข้าชิงทั้งหมด 14 รางวัล

The King's Speech ต้องช่วงชิงตำแหน่งภาพยนตร์ยอดเยี่ยมกับ "The Social Network" "Black Swan" "Inception" และ "True Grit" และชิงรางวัลภาพยนตร์อังกฤษยอดเยี่ยมกับ "127 Hours" "Another Year" "Four Lions" และ "Made in Dagenham" นอกจากนี้ The King's Speech ยังได้ลุ้นสาขาผู้กำกับยอดเยี่ยมโดย "เดวิด ฟินเชอร์" สาขานักแสดงนำชายโดย "โคลิน เฟิร์ธ" และนักแสดงสมทบชายและหญิงโดย "เจฟฟรีย์ รัช" และ "เฮเลนา บอนแฮม คาร์เตอร์" ตามมาด้วยบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยมและรางวัลเบื้องหลังเกือบทุกสาขา ยกเว้นเพียงวิชวลเอฟเฟกต์เท่านั้น

โคลิน มีลุ้นได้รางวัลเต็มที่ แต่ก็ต้องไม่ประมาทนักแสดงนำชายคนอื่นๆ อย่าง "ฮาเวียร์ บาร์เดม" "เจฟฟ์ บริดเจส" "เจสซี ไอเซนเบิร์ก" และ "เจมส์ ฟรังโก" ขณะที่ "มาร์ก วอห์ลเบิร์ก" ที่หลายคนช่วยลุ้นกลับไม่ได้เข้าชิง ส่วนนักแสดงนำหญิงนั้นมี "นาตาลี พอร์ตแมน" จาก "Black Swan" เป็นตัวเก็งที่ต้องฝ่าด่าน "แอนเน็ตต์ เบนนิง" และ "จูเลียนน์ มัวร์" จาก "The Kids Are All Right" ไปให้ได้ และยังมีสาวน้อยหน้าใหม่ "เฮลี สไตน์เฟลด์" จาก "True Grit" ที่เข้าชิงสาขานี้แทนที่จะเป็นนักแสดงสมทบหญิงอย่างที่คาดกัน

ส่วนนักแสดงสมทบนั้น "คริสเตียน เบล" และ "เอมี อดัมส์" จาก "The Fighter" เป็นคู่แข่งคนสำคัญของ เจฟฟรีย์ และ เฮเลนา แล้วยังมี "เลสลีย์ แมนวิลล์" เข้ามาทำให้การแข่งขันของนักแสดงสมทบหญิงยิ่งเข้มข้นขึ้น ที่น่าแปลกใจ คือ "บาร์บรา เฮอร์เชย์" ได้เข้าชิงจาก "Black Swan" แทนที่จะเป็น "มิลา คูนิส" จากเรื่องเดียวกัน และที่พลิกโผที่สุดคือการที่ "เมลิสซา ลีโอ" ไม่ได้เข้าชิงรางวัลกับเขาด้วย ส่วน "พีต พอสเซิลเธวต" ที่เพิ่งเสียชีวิตไปเมื่อต้นปี ได้เข้าชิงสาขานักแสดงสมทบชาย แทนที่จะเป็น "เจเรมี เรนเนอร์" เพื่อนร่วมแสดงของเขาจากเรื่อง "The Town"

ภาพยนตร์ที่ได้เข้าชิงมากเป็นอันดับ 2 คือภาพยนตร์บัลเลต์ระทึกขวัญ Black Swan ที่ได้เข้าชิง 12 รางวัล ส่วนผลงานบู๊ลับสมอง Inception ได้เข้าชิง 9 รางวัล ส่วน 127 Hours และ True Grit ได้ชิง 8 รางวัลเท่ากัน ขณะที่ The Social Network ที่สร้างกระแสแรงอย่างต่อเนื่องมาตลอดฤดูกาลรางวัล งานนี้โดนรัศมีของ The King's Speech จากประเทศเจ้าภาพกลบ ได้เข้าชิงไปรวม 6 รางวัล

งาน บาฟตา ครั้งที่ 64 นี้จะจัดขึ้นในวันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2011 ที่ โรยัล โอเปรา เฮาส์ ในลอนดอน ประเทศอังกฤษ โดยมี "โจนาธาน รอสส์" รับหน้าที่พิธีกรเป็นปีที่ 5 ส่วนพิธีกรบนพรมแดง คือ "อีดิธ โบว์แมน" นอกจากรางวัลหลักแล้ว ในวันนั้นยังจะมีการประกาศผลการลงคะแนนเสียงเลือกนักแสดงดาวรุ่ง ซึ่งล้วนเพิ่งมีผลงานผ่านตาผู้ชมมาหมาดๆ ประกาศชื่อผู้เข้าชิงมาตั้งแต่เมื่อต้นเดือนมกราคม ได้แก่สาวๆ "เจมมา อาร์เทอร์ตัน" "เอ็มมา สโตน" กับหนุ่มๆ "แอนดรูว์ การ์ฟิลด์" "ทอม ฮาร์ดี" และ "แอรอน จอห์นสัน"

รายชื่อผู้ที่เข้าชิงรางวัล BAFTA ประจำปี 2011

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Black Swan
  • Inception
  • The King’s Speech
  • The Social Network
  • True Grit

ภาพยนตร์อังกฤษยอดเยี่ยม

  • 127 Hours
  • Another Year
  • Four Lions
  • The King’s Speech
  • Made in Dagenham

ผู้กำกับ ผู้อำนวยการสร้าง หรือผู้เขียนบทชาวอังกฤษที่สร้างภาพยนตร์เรื่องแรกยอดเยี่ยม

  • ผู้กำกับ ไคลโอ เบอร์นาร์ด (Clio Barnard) และผู้อำนวยการสร้าง เทรซี โอริออร์แดน (Tracy O’Riordan) จาก The Arbor
  • ผู้กำกับ แบงก์ซี (Banksy) และผู้อำนวยการสร้าง เจมี ดีครูซ (Jaimie D’Cruz) จาก Exit Through the Gift Shop
  • คริส มอร์ริส (Chris Morris) ผู้กำกับและผู้เขียนบทภาพยนตร์จาก Four Lions
  • แกเรธ เอ็ดเวิร์ดส์ (Gareth Edwards) ผู้กำกับและผู้เขียนบทภาพยนตร์จาก Monsters
  • นิก วิตฟิลด์ (Nick Whitfield) ผู้กำกับและผู้เขียนบทจาก Skeletons

ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • แดนนี บอยล์ (Danny Boyle) จาก 127 Hours
  • ดาร์เรน อโรนอฟสกี (Darren Aronofsky) จาก Black Swan
  • คริสโตเฟอร์ โนแลน (Christopher Nolan) จาก Inception
  • ทอม ฮูเปอร์ (Tom Hooper) จาก The King’s Speech
  • เดวิด ฟินเชอร์ (David Fincher) จาก The Social Network

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

  • มาร์ก เฮย์แมน (Mark Heyman) อันเดรส์ ไฮนซ์ (Andres Heinz) และ จอห์น แม็กลัฟลิน (John McLaughlin) จาก Black Swan
  • สก็อตต์ ซิลเวอร์ (Scott Silver) พอล ทามาซี (Paul Tamasy) อีริก จอห์นสัน (Eric Johnson) จาก The Fighter
  • คริสโตเฟอร์ โนแลน (Christopher Nolan) จาก Inception
  • ลิซา โชโลเดนโค (Lisa Cholodenko) และ สจวร์ต บลัมเบิร์ก (Stuart Blumberg) จาก The Kids Are All Right
  • เดวิด ซีดเลอร์ (David Seidler) จาก The King’s Speech

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

  • แดนนี บอยล์ (Danny Boyle) และ ไซมอน โบฟอย (Simon Beaufoy) จาก 127 Hours
  • รัสมัส เฮสเตอร์เบิร์ก (Rasmus Heisterberg) และ นิโคลัจ อาร์เซล (Nikolaj Arcel) จาก The Girl with the Dragon Tattoo
  • อารอน ซอร์คิน (Aaron Sorkin) จาก The Social Network
  • ไมเคิล อาร์ต (Michael Arndt) จาก Toy Story 3
  • อีธาน โคเอน (Ethan Coen) และ โจเอล โคเอน (Joel Coen) จาก True Grit

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม

  • Biutiful
  • The Girl with the Dragon Tattoo
  • I Am Love
  • Of Gods and Men
  • The Secret in Their Eyes

ภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม

  • Despicable Me
  • How to Train Your Dragon
  • Toy Story 3

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • ฮาเวียร์ บาร์เดม (Javier Bardem) จาก Biutiful
  • เจฟฟ์ บริดเจส (Jeff Bridges) True Grit
  • เจสซี ไอเซนเบิร์ก (Jesse Eisenberg) จาก The Social Network
  • โคลิน เฟิร์ธ (Colin Firth) จาก The King’s Speech
  • เจมส์ ฟรังโก (James Franco) จาก 127 Hours

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • แอนเน็ตต์ เบนนิง (Annette Bening) จาก The Kids Are All Right
  • จูเลียนน์ มัวร์ (Julianne Moore) จาก The Kids Are All Right
  • นาตาลี พอร์ตแมน (Natalie Portman) จาก Black Swan
  • นูมี ราเพซ (Noomi Rapace) จาก The Girl with the Dragon Tattoo
  • เฮลี สเตนเฟลด์ (Hailee Steinfeld) จาก True Grit

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • คริสเตียน เบล (Christian Bale) จาก The Fighter
  • แอนดรูว์ การ์ฟิลด์ (Andrew Garfield) จาก The Social Network
  • พีต พอสเซิลเธวต (Pete Postlethwaite) จาก The Town
  • มาร์ก รัฟฟาโล (Mark Ruffalo) จาก The Kids Are All Right
  • เจฟฟรีย์ รัช (Geoffrey Rush) จาก The King’s Speech

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • เอมี อดัมส์ (Amy Adams) จาก The Fighter
  • เฮเลนา บอนแฮม คาร์เตอร์ (Helena Bonham Carter) จาก The King’s Speech
  • บาร์บรา เฮอร์เชย์ (Barbara Hershey) จาก Black Swan
  • เลสลีย์ แมนวิลล์ (Lesley Manville) จาก Another Year
  • มิแรนดา ริชาร์ดสัน (Miranda Richardson) จาก Made in Dagenham

ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • เอ.อาร์. ราห์แมน (A.R. Rahman) จาก 127 Hours
  • แดนนี เอฟล์แมน (Danny Elfman) จาก Alice in Wonderland
  • จอห์น พาวเวลล์ (John Powell) จาก How to Train Your Dragon
  • ฮานส์ ซิมเมอร์ (Hans Zimmer) จาก Inception
  • อเล็กซองเดร เดสปลาต์ (Alexandre Desplat) จาก The King’s Speech

กำกับภาพยอดเยี่ยม

  • แอนโธนี ด็อด แมนเทิล (Anthony Dod Mantle) และ เอ็นริเก เชเดียก (Enrique Chediak) จาก 127 Hours
  • แมตธิว ลิบาติก (Matthew Libatique) จาก Black Swan
  • วอลลี ฟิสเตอร์ (Wally Pfister) จาก Inception
  • แดนนี โคเฮน (Danny Cohen) จาก The King’s Speech
  • โรเจอร์ เดียกินส์ (Roger Deakins) จาก True Grit

ตัดต่อยอดเยี่ยม

  • จอน แฮร์ริส (Jon Harris) จาก 127 Hours
  • แอนดรูว์ เวสบลัม (Andrew Weisblum) จาก Black Swan
  • ลี สมิธ (Lee Smith) จาก Inception
  • ทาริก อันวาร์ (Tariq Anwar) จาก The King’s Speech
  • แอนกัส วอลล์ (Angus Wall) และ เคิร์ก แบกซ์เตอร์ (Kirk Baxter) จาก The Social Network

ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม

  • โรเบิร์ต สตรอมเบิร์ก (Robert Stromberg) และ คาเรน โอฮารา (Karen O’Hara) จาก Alice in Wonderland
  • เธอรีส เดอเพรซ (Therese DePrez) และ โทรา ปีเตอร์สัน (Tora Peterson) จาก Black Swan
  • กาย เฮนดริกซ์ ไดแอส (Guy Hendrix Dyas) แลร์รี ดิแอส (Larry Dias) และ ดัก โมแวต (Doug Mowat) จาก Inception
  • อีฟ สจวร์ต (Eve Stewart) และ จูดี ฟารร์ (Judy Farr) จาก The King’s Speech
  • เจสส์ กอนชอร์ (Jess Gonchor) และ แนนซี เฮจ์ (Nancy Haigh) จาก True Grit

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

  • คอลลีน แอตวูด (Colleen Atwood) จาก Alice in Wonderland
  • เอมี เวสต์คอตต์ (Amy Westcott) จาก Black Swan
  • เจนนี บีแวน (Jenny Beavan) จาก The King’s Speech
  • หลุยส์ สเตียร์นชวาร์ด (Louise Stjernsward) จาก Made in Dagenham
  • แมรี โซเฟรส (Mary Zophres) จาก True Grit

บันทึกเสียงยอดเยี่ยม

  • เกลนน์ ฟรีแมนเทิล (Glenn Freemantle) เอียน แทปป์ (Ian Tapp) ริชาร์ด ไพรก์ (Richard Pryke) สตีเวน ซี ลาเนอรี (Steven C Laneri) และ ดักลาส คาเมรอน (Douglas Cameron) จาก 127 Hours
  • เคน อิชี (Ken Ishii) เครก เฮนิแกน (Craig Henighan) และ โดมินิก ทาเวลลา (Dominick Tavella) จาก Black Swan
  • ริชาร์ด คิง (Richard King) โลรา เฮิร์ชเบิร์ก (Lora Hirschberg) แกรี ริซโซ (Gary Rizzo) และ เอ็ด โนวิกก์ (Ed Novick) จาก Inception
  • จอห์น มิดจ์ลีย์ (John Midgley) ลี วอลโพล (Lee Walpole) และ พอล แฮมบลิน (Paul Hamblin) จาก The King’s Speech
  • สกิป ลีฟเซย์ (Skip Lievsay) เครก เบอร์กี (Craig Berkey) เกรก ออร์ลอฟ (Greg Orloff) ปีเตอร์ เคอร์แลนด์ (Peter Kurland) และ ดักลาส แอกซ์เทลล์ (Douglas Axtell) จาก True Grit

การสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม

  • ฌอน ฟิลลิปส์ (Sean Phillips) และ แครีย์ บีล์เยกาส (Carey Villegas) จาก Alice in Wonderland
  • แดน ชเรกเกอร์ (Dan Schrecker) จาก Black Swan
  • ทิม เบิร์ก (Tim Burke) จอห์น ริชาร์ดสัน (John Richardson) นิโคลัส ไอธาดี (Nicolas Aithadi) และ คริสเตียน แมนซ์ (Christian Manz) จาก Harry Potter and the Deathly Hallows: Part 1
  • คริส คอร์บูลด์ (Chris Corbould) พอล เจ. แฟรงคลิน (Paul J. Franklin) แอนดรูว์ ล็อกลีย์ (Andrew Lockley) และ ปีเตอร์ เบ็บบ์ (Peter Bebb) จาก Inception
  • อีริก แลงลีย์ (Erik Langley) จาก Toy Story 3

แต่งหน้าและทำผมยอดเยี่ยม

  • พอล กูช (Paul Gooch) วอลลี โอเรียลลี (Valli O'Reilly) และ Terry Baliel) จาก Alice in Wonderland
  • จูดี ชิน (Judy Chin) และ จอร์ดี เชฟเฟอร์ (Geordie Sheffer) จาก Black Swan
  • อแมนดา ไนต์ (Amanda Knight) และ ลิซา ทอมบลิน (Lisa Tomblin) จาก Harry Potter and the Deathly Hallows: Part 1
  • ฟรานเซส แฮนนอน (Frances Hannon) จาก The King’s Speech
  • ลิซซี ยิอานนี จีออร์จิโอ (Lizzie Yianni Georgiou) จาก Made in Dagenham

ภาพยนตร์แอนิเมชันขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • The Eagleman Stag
  • Matter Fisher
  • Thursday

ภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม

  • Connect
  • Lin
  • Rite
  • Turning
  • Until the River Runs Red

รางวัล ดิ ออเรนจ์ ไรซิง สตาร์ สำหรับนักแสดงดาวรุ่งยอดนิยม

  • เจมมา อาร์เทอร์ตัน (Gemma Arterton)
  • แอนดรูว์ การ์ฟิลด์ (Andrew Garfield)
  • ทอม ฮาร์ดี (Tom Hardy)
  • แอรอน จอห์นสัน (Aaron Johnson)
  • เอ็มมา สโตน (Emma Stone)

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

ความคิดเห็น

ภาพยนตร์ที่เกี่ยวข้อง

วันนี้ในอดีต

  • โปรแกรมหน้า วิญญาณอาฆาต
    เข้าฉายปี 2008
    แสดง ฉันทวิชช์ ธนะเสวี, วรกาญจน์ โรจนวัชร, สฤญรัตน์ โทมัส
  • Scar
    เข้าฉายปี 2008
    แสดง Angela Bettis, Kirby Bliss Blanton, Devon Graye
  • Elegy
    เข้าฉายปี 2008
    แสดง Penelope Cruz, Ben Kingsley, Dennis Hopper

เกร็ดภาพยนตร์

  • เท่งโหน่งจีวรบิน - เป็นภาพยนตร์เรื่องแรกของ โม - อมีนา พินิจ ที่เคยผ่านงานละครโทรทัศน์ โฆษณา และมิวสิกวิดีโอมาก่อน และความยากของงานนี้คือการต้องกลั้นขำ ขณะที่ โม มีนิสัยขำง่ายมาก เท่ง เถิดเทิง ผู้กำกับและผู้รับบท พระเท่ง จึงสอนเคล็ดว่าเวลาแสดงฉากโมโห ห้ามให้คนดูเห็นฟัน มิฉะนั้นจะดูเหมือนกำลังยิ้ม นอกจากนี้ยังต้องมีสมาธิมากๆ อ่านต่อ»
  • The Rite - แมตต์ บากลิโอ เขียนบทภาพยนตร์เรื่องนี้จาก The Rite: The Making of a Modern Exorcist บันทึกเหตุการณ์ที่เขาเขียนขึ้นเกี่ยวกับโรงเรียนสอนไล่ผี เรจินา อโฟสโตโลรัม เซมินารี ในนครรัฐวาติกัน กรุงโรม ประเทศอิตาลี และบาทหลวงชาวอเมริกัน แกรี โธมัส ที่เข้าศึกษาที่นั่น ผู้สร้างสนใจร่างภาพยนตร์จำนวน 10 หน้าของเขา จึงให้ ไมเคิล เพโทรนี มาดัดแปลงมันเป็นบทภาพยนตร์ อ่านต่อ»
เกร็ดจากภาพยนตร์สามารถดูได้ในหน้าข้อมูลภาพยนตร์แต่ละเรื่อง

เปิดกรุภาพยนตร์

เรื่องราวเกิดขึ้นในโซเวียตยุคที่ โจเซฟ สตาลิน เรืองอำนาจ เขาจัดตั้งนโยบายปลอดอาชญากรรม เพื่อประกาศแก่ชาวโลกว่าโซเวียตใส...อ่านต่อ»