1. สยามโซน
  2. ภาพยนตร์
  3. ข่าววงการภาพยนตร์

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 81

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 81

"อคาเดมี อวอร์ดส์" (Academy Awards) หรือ "ออสการ์" (Oscar) ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลที่ใหญ่ที่สุดในอุตสาหกรรมภาพยนตร์รางวัลนี้ออกมาแล้ว เมื่อวันที่ 22 มกราคม ที่ผ่านมา ท่ามกลางการรอคอยของคอภาพยนตร์จำนวนมาก ซึ่งนับว่าไม่พลิกโผสักเท่าไร เพราะตัวเต็งสำคัญๆ ซึ่งคว้าชัยมาจากสถาบันอื่นๆ ก็ไม่แคล้วเข้าชิงรางวัลจากสถาบันนี้ด้วยเช่นกัน

เรื่องราวของชายผู้เติบโตจากวัยชราไปสู่วัยเด็กใน "The Curious Case of Benjamin Button" ภาพยนตร์ที่ได้รับการเสนอชื่อสูงสุดบนเวที ลูกโลกทองคำ แต่อกหักไม่ได้สักรางวัลเดียว มีโอกาสแก้ตัวอีกครั้ง เมื่อต้องตากรรมการเวทีนี้มากถึง 13 สาขา เกือบสูงสุดเป็นประวัติการณ์ เป็นรองเพียงแค่ All About Eve เมื่อปี 1950 และ Titanic เมื่อปี 1997 ที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัล 14 สาขา

สำหรับภาพยนตร์ชีวิตของหนุ่มอินเดียบนเวทีเกมเศรษฐี "Slumdog Millionaire" เจ้าของรางวัลสูงสุดจากงาน ลูกโลกทองคำ ได้เข้าชิงทั้งหมด 10 สาขา อาทิ ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ผู้กำกับยอดเยี่ยมโดย "แดนนี บอยล์" บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยมจากผลงานของ "ไซมอน โบฟอย" ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยมโดย "เอ.อาร์. ราห์แมน" รวมทั้งเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ที่ได้เข้าชิงถึง 2 เพลง คือ "Jai Ho" และ "O Saya"

ภาพยนตร์ซูเปอร์ฮีโรในเงามืด "The Dark Knight" แม้จะผิดหวังไม่ได้ชิงชัยในสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยม แต่ก็ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงถึง 8 รางวัล โดยหนึ่งในจำนวนนั้น คือสาขาที่หลายคนคาดเดาได้อย่างนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยมโดย "ฮีธ เลดเจอร์" จากบท โจ๊กเกอร์ ซึ่งวันที่ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลนั้นเป็นวันที่เขาได้จากโลกนี้ไปครบรอบหนึ่งปีพอดี

ส่วน "Milk" ได้เข้าชิง 8 สาขาเท่ากับภาพยนตร์มนุษย์ค้างคาว โดยมีสาขาที่น่าจับตามอง ได้แก่ นักแสดงนำชายยอดเยี่ยมโดย "ฌอน เพนน์" จากบทนักการเมือง ฮาร์วี่ย์ มิลค์ และนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยมโดย "จอช โบรลิน" จากบทนักการเมืองคู่ปรับของ มิลค์ โดยมี "มิกกี โรร์ก" จาก "The Wrestler" เป็นคู่แข่งคนสำคัญของ ฌอน ในสาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

ผู้เข้าชิงรางวัลหน้าใหม่ที่ไม่ค่อยปรากฏชื่อในเวทีอื่นๆ ก็มีให้เห็นอยู่บ้างเหมือนกัน อาทิ "ริชาร์ด เจนคินส์" ที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงในสาขานักแสดงนำชายยอดเยี่ยมจาก "The Visitor" ส่วน "เมลิสซา ลีโอ" จาก "Frozen River" ก็เข้ามาจับจองพื้นที่ในสาขานักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ดัน "แซลลี ฮอว์คินส์" เจ้าประจำสาขานี้จาก "Happy-Go-Lucky" ตกกระป๋องอย่างน่าเสียดาย

ด้านนักแสดงที่สร้างความฮือฮาจากงานลูกโลกทองคำที่ผ่านมา ด้วยการคว้าสองรางวัลทางด้านการแสดงอย่าง "เคต วินสเลต" ได้เข้าชิงเพียงสาขาเดียวจาก "The Reader" ซึ่งออสการ์ยกบทบาทนี้ให้เข้าชิงนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม แทนที่จะเป็นนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยมเหมือนกับอีกหลายๆ สถาบัน ทำให้ เคต ต้องฟาดฟันรางวัลแบบสุดหินโดยเฉพาะกับ "แอนน์ แฮตธาเวย์" จาก "Rachel Getting Married" และเจ้าแม่เข้าชิงออสการ์สูงสุดอย่าง "เมอรีล สตรีป" จาก "Doubt" ซึ่งเพิ่งคว้า แซก อวอร์ดส์ จากสาขาเดียวกันนี้ไปหมาดๆ ส่วน "เพเนโลเป ครูซ" จาก "Vicky Cristina Barcelona" ก็กลายเป็นดาราที่น่าจับตาขึ้นมาทันทีในสาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

ลุ้นเป็นส่วนหนึ่งของงานประกาศรางวัลอันทรงเกียรตินี้ในวันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2009 ถ่ายทอดสดทางช่อง ทรู อินไซด์ ระหว่าง 06:00 - 12.00 น. ตามเวลาในประเทศไทย จาก โกดัก เธียเตอร์ ในย่านฮอลลีวูด รัฐแคลิฟอร์เนีย ประเทศสหรัฐอเมริกา โดยปีนี้มีพระเอกคนดัง "ฮิวจ์ แจ็กแมน" รับหน้าที่พิธีกรเป็นครั้งแรก

รายชื่อผู้ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิง Oscar 2009

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Frost/Nixon
  • Milk
  • Slumdog Millionaire
  • The Curious Case of Benjamin Button
  • The Reader

ผู้กำกับยอดเยี่ยม

  • แดนนี บอยล์ (Danny Boyle) จาก Slumdog Millionaire
  • สตีเวน ดาลดรี (Stephen Daldry) จาก The Reader
  • เดวิด ฟินเชอร์ (David Fincher) จาก The Curious Case of Benjamin Button
  • รอน โฮเวิร์ด (Ron Howard) จาก Frost/Nixon
  • กัส แวน แซนต์ (Gus Van Sant) จาก Milk

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • ริชาร์ด เจนคินส์ (Richard Jenkins) จาก The Visitor
  • แฟรงก์ แลงเกลลา (Frank Langella) จาก Frost/Nixon
  • ฌอน เพนน์ (Sean Penn) จาก Milk
  • แบรด พิตต์ (Brad Pitt) จาก The Curious Case of Benjamin Button
  • มิกกี โรร์ก (Mickey Rourke) จาก The Wrestler

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • แอนน์ แฮตธาเวย์ (Anne Hathaway) จาก Rachel Getting Married
  • แองเจลินา โจลี (Angelina Jolie) จาก Changeling
  • เมลิสซา ลีโอ (Melissa Leo) จาก Frozen River
  • เมอรีล สตรีป (Meryl Streep) จาก Doubt
  • เคต วินสเลต (Kate Winslet) จาก The Reader

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • จอช โบรลิน (Josh Brolin) จาก Milk
  • โรเบิร์ต ดาวนีย์ จูเนียร์ (Robert Downey Jr.) จาก Tropic Thunder
  • ฟิลิป ซีมัวร์ ฮอฟฟ์แมน (Philip Seymour Hoffman) จาก Doubt
  • ฮีธ เลดเจอร์ (Heath Ledger) จาก The Dark Knight
  • ไมเคิล แชนนอน (Michael Shannon) จาก Revolutionary Road

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • เอมี อดัมส์ (Amy Adams) จาก Doubt
  • เพเนโลเป ครูซ (Penelope Cruz) จาก Vicky Cristina Barcelona
  • วิโอลา เดวิส (Viola Davis) จาก Doubt
  • ทาราจิ พี. เฮนสัน (Taraji P. Henson) จาก The Curious Case of Benjamin Button
  • มาริซา โทเม (Marisa Tomei) จาก The Wrestler

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

  • แอนดรูว์ สแตนทัน (Andrew Stanton) จิม เรียร์ดอน (Jim Reardon) และ พีต ด็อกเทอร์ (Pete Docter) จาก WALL-E
  • ไมก์ ลีห์ (Mike Leigh) จาก Happy-Go-Lucky
  • คอร์ตนีย์ ฮันต์ (Courtney Hunt) จาก Frozen River
  • มาร์ติน แมกโดนาห์ (Martin McDonagh) จาก In Bruges
  • ดัสติน แลนซ์ แบล็ก (Dustin Lance Black) จาก Milk

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

  • อีริก รอธ (Eric Roth) และ โรบิน สวิคอร์ด (Robin Swicord) จาก The Curious Case of Benjamin Button
  • ปีเตอร์ มอร์แกน (Peter Morgan) จาก Frost/Nixon
  • เดวิด แฮร์ (David Hare) จาก The Reader
  • ไซมอน โบฟอย (Simon Beaufoy) จาก Slumdog Millionaire
  • จอห์น แพทริก แชนลีย์ (John Patrick Shanley) จาก Doubt

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม

  • Departures จากประเทศญี่ปุ่น
  • Revanche จากประเทศออสเตรีย
  • The Class จากประเทศฝรั่งเศส
  • The Baader Meinhof Complex จากประเทศเยอรมนี
  • Waltz with Bashir จากประเทศอิสราเอล

ภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม

  • Bolt
  • Kung Fu Panda
  • WALL-E

ภาพยนตร์แอนิเมชันขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • La Maison En Petits Cubes
  • Lavatory - Lovestory
  • Oktapodi
  • Presto
  • This Way Up

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

  • Encounters at the End of the World
  • Man on Wire
  • The Betrayal (Nerakhoon)
  • The Garden
  • Trouble the Water

ภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • Smile Pinki
  • The Conscience of Nhem En
  • The Final Inch
  • The Witness - From the Balcony of Room 306

ภาพยนตร์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • On the Line (Auf der Strecke)
  • Manon On the Asphalt
  • New Boy
  • The Pig
  • Toyland (Spielzeugland)

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

  • เจมส์ เจ. มุราคามิ (James J. Murakami) และ แกรี เฟตทิส (Gary Fettis) จาก Changeling
  • โดนัลด์ เกรแฮม เบิร์ต (Donald Graham Burt) และ วิกเตอร์ เจ. ซอลโฟ (Victor J. Zolfo) จาก The Curious Case of Benjamin Button
  • นาธาน โครวลีย์ (Nathan Crowley) และ ปีเตอร์ แลนโด (Peter Lando) จาก The Dark Knight
  • ไมเคิล คาร์ลิน (Michael Carlin) และ รีเบกกา อัลเลอเวย์ (Rebecca Alleway) จาก The Duchess
  • คริสตี ซี (Kristi Zea) และ เดบรา ชูตต์ (Debra Schutt) จาก Revolutionary Road

กำกับภาพยอดเยี่ยม

  • ทอม สเติร์น (Tom Stern) จาก Changeling
  • คลอดิโอ มิแรนดา (Claudio Miranda) จาก The Curious Case of Benjamin Button
  • วอลลี ฟิสเตอร์ (Wally Pfister) จาก The Dark Knight
  • คริส เมนเจส (Chris Menges) และ โรเจอร์ เดียกินส์ (Roger Deakins) จาก The Reader
  • แอนโธนี ด็อด แมนเทิล (Anthony Dod Mantle) จาก Slumdog Millionaire

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

  • แคเธอรีน มาร์ติน (Catherine Martin) จาก Australia
  • แจกเกอลีน เวสต์ (Jacqueline West) จาก The Curious Case of Benjamin Button
  • ไมเคิล โอ'คอนเนอร์ (Michael O'Connor) จาก The Duchess
  • แดนนี กลิกเกอร์ (Danny Glicker) จาก Milk
  • อัลเบิร์ต วอลสกี (Albert Wolsky) จาก Revolutionary Road

ตัดต่อยอดเยี่ยม

  • เคิร์ก แบกซ์เตอร์ (Kirk Baxter) และ แอนกัส วอลล์ (Angus Wall) จาก The Curious Case of Benjamin Button
  • ลี สมิธ (Lee Smith) จาก The Dark Knight
  • ไมก์ ฮิลล์ (Mike Hill) และ แดน แฮนลีย์ (Dan Hanley) จาก Frost/Nixon
  • เอลเลียต เกรแฮม (Elliot Graham) จาก Milk
  • คริส ดิกเคนส์ (Chris Dickens) จาก Slumdog Millionaire

แต่งหน้ายอดเยี่ยม

  • เกร็ก แคนนอม (Greg Cannom) จาก The Curious Case of Benjamin Button
  • จอห์น คากลิโอเน จูเนียร์ (John Caglione, Jr.) และ คอเนอร์ โอ'ซัลลิแวน (Conor O'Sullivan) จาก The Dark Knight
  • ไมก์ เอลิซาลเด (Mike Elizalde) และ ธอม เฟลาต์ซ (Thom Floutz) จาก Hellboy II: The Golden Army

ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • อเล็กซองเดร เดสปลาต์ (Alexandre Desplat) จาก The Curious Case Of Benjamin Button
  • เจมส์ นิวตัน โฮเวิร์ด (James Newton Howard) จาก Defiance
  • แดนนี เอลฟ์แมน (Danny Elfman) จาก Milk
  • เอ.อาร์. ราห์แมน (A.R. Rahman) จาก Slumdog Millionaire
  • โธมัส นิวแมน (Thomas Newman) จาก WALL-E

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Down to Earth จาก WALL-E ทำนองโดย ปีเตอร์ กาเบรียล (Peter Gabriel) และ โธมัส นิวแมน (Thomas Newman) คำร้องโดย ปีเตอร์ กาเบรียล (Peter Gabriel)
  • Jai Ho จาก Slumdog Millionaire ทำนองโดย เอ.อาร์. ราห์แมน (A.R. Rahman) คำร้องโดย กุลซาร์ (Gulzar)
  • O Saya จาก Slumdog Millionaire ทำนองและคำร้องโดย เอ.อาร์. ราห์แมน (A.R. Rahman) และ มายา อารุลปรากาซาม (Maya Arulpragasam)

ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม

  • ริชาร์ด คิง (Richard King) จาก The Dark Knight
  • แฟรงก์ อุลเนอร์ (Frank Eulner) และ คริสโตเฟอร์ โบเยส (Christopher Boyes) จาก Iron Man
  • ทอม เซเยอร์ส (Tom Sayers) จาก Slumdog Millionaire
  • เบน เบิร์ต (Ben Burtt) และ แมตธิว วูด (Matthew Wood) จาก WALL-E
  • ไวลี สเตตแมน (Wylie Stateman) จาก Wanted

ผสมเสียงยอดเยี่ยม

  • เดวิด พาร์กเกอร์ (David Parker) ไมเคิล เซมานิก (Michael Semanick) เรน ไคลซ์ (Ren Klyce) และ มาร์ก ไวน์การ์เตน (Mark Weingarten) จาก The Curious Case of Benjamin Button
  • โลรา เฮิร์ชเบิร์ก (Lora Hirschberg) แกรี ริซโซ (Gary Rizzo) และ เอ็ด โนวิกก์ (Ed Novick) จาก The Dark Knight
  • เอียน แทปป์ (Ian Tapp) ริชาร์ด ไพรก์ (Richard Pryke) และ เรซุล ปูคุตตี (Resul Pookutty) จาก Slumdog Millionaire
  • ทอม มายเยอร์ส (Tom Myers) ไมเคิล เซมานิก (Michael Semanick) และ เบน เบิร์ต (Ben Burtt) จาก WALL-E
  • คริส เจนกินส์ (Chris Jenkins) แฟรงก์ เอ. มอนทาโน (Frank A. Montano) และ บริษัท เปตระ ฟอเรจต์ (Petr Forejt) จาก Wanted

การสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม

  • เอริก บาร์บา (Eric Barba) สตีฟ พรีก (Steve Preeg) เบิร์ต ดาลตัน (Burt Dalton) และ เครก บาร์รอน (Craig Barron) จาก The Curious Case of Benjamin Button
  • นิก เดวิส (Nick Davis) คริส คอร์บูลด์ (Chris Corbould) ทิม เวบเบอร์ (Tim Webber) และ พอล แฟรงคลิน (Paul Franklin) จาก The Dark Knight
  • จอห์น เนลสัน (John Nelson) เบน สโนว์ (Ben Snow) แดน ซูดิก (Dan Sudick) และ เชน แพทริก มาฮาน (Shane Patrick Mahan) จาก Iron Man

รางวัล จีน เฮอร์โชลต์ (Jean Hersholt Humanitarian Award)

  • เจอร์รี ลิวอิส (Jerry Lewis)

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

ความคิดเห็น

ภาพยนตร์ที่เกี่ยวข้อง

วันนี้ในอดีต

เกร็ดภาพยนตร์

  • No Strings Attached - อิวาน ไรต์แมน ที่มักสร้างภาพยนตร์ประเภทที่มีสเปเชียลเอฟเฟกต์เยอะๆ ได้รับแรงบันดาลใจในการเปลี่ยนแนวมากำกับภาพยนตร์เรื่องนี้ หลังจากอำนวยการสร้าง Up in the Air (2009) และได้เห็น เจสัน ไรต์แมน ลูกชายของเขา ทำหน้าที่เขียนบทและกำกับภาพยนตร์เรื่องดังกล่าว อ่านต่อ»
  • Blue Valentine - เป็นภาพยนตร์ฮอลลีวูดเรื่องแรกที่ยื่นอุทธรณ์ขอให้พิจารณาแก้ไขเรตจากเอ็นซี-17 เป็นเรตอาร์ได้เป็นผลสำเร็จ อ่านต่อ»
เกร็ดจากภาพยนตร์สามารถดูได้ในหน้าข้อมูลภาพยนตร์แต่ละเรื่อง

เปิดกรุภาพยนตร์

เปปเปอร์ (เจคอบ ซัลวาติ) เป็นเด็ก 8 ขวบที่มีปัญหาพัฒนาการ เพื่อนคนเดียวที่เขามีอยู่คือคุณพ่อของเขา แต่เมื่อสงครามโลกครั...อ่านต่อ»