1. สยามโซน
  2. ภาพยนตร์
  3. ข่าววงการภาพยนตร์

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 84

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลออสการ์ ครั้งที่ 84

สถาบันศิลปะและวิทยาการภาพยนตร์ "ทอม ชีรัก" พร้อมนักแสดงสาว "เจนนิเฟอร์ ลอว์เรนซ์" คือตัวแทนประกาศรายชื่อผู้เข้าชิง "อคาเดมี อวอร์ดส์" (Academy Awards) หรือ "ออสการ์" (Oscar) ประจำปี 2012 เมื่อวันที่ 24 มกราคม ที่ผ่านมา ณ เบเวอร์ลี ฮิลล์ส รัฐแคลิฟอร์เนีย ประเทศสหรัฐอเมริกา ซึ่งปีนี้ภาพยนตร์ผจญภัย 3 มิติ "Hugo" ของผู้กำกับลายคราม "มาร์ติน สกอร์เซซี" นำโด่งด้วยการเข้าชิงรางวัลสูงสุด 11 สาขา รวมถึงสาขาภาพยนตร์ยอดเยี่ยมและผู้กำกับยอดเยี่ยม โดยต้องชิงชัย 2 รางวัลหลักนี้กับ "The Artist" ภาพยนตร์เงียบขาวดำจากฝรั่งเศสของผู้กำกับ "มิเชล อาซานาวิเซียส" ที่เข้าชิงรางวัล 10 สาขารองลงมา

ปีนี้ภาพยนตร์ที่ได้เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยมมีทั้งหมด 9 เรื่องด้วยกัน นอกจาก Hugo กับ The Artist ที่เสมือนเป็นจดหมายรักแด่วงการภาพยนตร์ฮอลลีวูดในวันวานแล้ว ยังมีเรื่องราวความปั่นป่วนของการอยู่เป็นครอบครัว "The Descendants" ชีวิตในยุคการเปลี่ยนแปลงทางสังคม "The Help" คืนอันแสนหวานในปารีส "Midnight in Paris" วิสัยทัศน์สร้างสรรค์ที่มีต่อกีฬาเบสบอล "Moneyball" ความหมายของชีวิตและธรรมชาติ "The Tree of Life" การเดินทางของม้าศึกใน "War Horse" และเด็กชายผู้สูญเสียคุณพ่อจากเหตุการณ์วินาศกรรม "Extremely Loud & Incredibly Close" ที่มาแรงแซงโค้งเข้าร่วมชิงรางวัลใหญ่สุดของเวทีนี้ด้วย

ผู้เข้าชิงรางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ม้ามืดที่สุด ได้แก่ "เดเมียน บิเชียร์" กับบทบาทคนสวนใน "A Better Life" ส่วนคนอื่นๆ พอคุ้นหน้ากันมาบ้างจากเวทีรางวัลก่อนหน้านี้อย่างหนุ่มฝรั่งเศส "ฌอง ดูจาร์แดง" จาก "The Artist" พระเอกหนุ่ม "แบรด พิตต์" จาก "Moneyball" นักแสดงเมืองผู้ดีอังกฤษ "แกรี โอลด์แมน" จาก "Tinker Tailor Soldier Spy" รวมถึง "จอร์จ คลูนีย์" ที่ได้เข้าชิงรางวัลทางการแสดงจาก "The Descendants" และเป็นหนึ่งในผู้เขียนบทภาพยนตร์ ซึ่งได้รับการเสนอชื่อในสาขาบทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยมจาก "The Ides Of March"

ด้านผู้เข้าชิงรางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ยังคงเข้มข้นด้วยดาราเจ้าบทบาท ไม่ว่าจะเป็น "เกลน โคลส" จากบทบาทปลอมตัวเป็นพ่อบ้านหนุ่มใน "Albert Nobbs" นักแสดงสาวรุ่นใหญ่ "เมอรีล สตรีป" เจ้าแม่แห่งการเข้าชิงออสการ์ กับสถิติใหม่เข้าชิงรางวัลครั้งที่ 17 ใน "The Iron Lady" นักแสดงผิวสี "วิโอลา เดวิส" กับการตอบรับอย่างดีในบทบาทสาวใช้ในเรื่อง "The Help" ผู้รับบทดาราสาวชื่อดัง มาริลีน มอนโร อย่าง "มิเชล วิลเลียมส์" จากเรื่อง "My Week with Marilyn" ก็ไม่พลาด มีเพียง "รูนีย์ มารา" เท่านั้นที่เป็นหน้าใหม่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลออสการ์นี้เป็นครั้งแรก จาก "The Girl with the Dragon Tattoo" ส่วน "ทิลดา สวินตัน" จาก "We Need to Talk About Kevin" กลับหลุดโผไปอย่างน่าเสียดาย

เสียงตอบรับดีในวงกว้างของ "The Help" ส่งผลให้นักแสดงหญิงคนอื่นๆ ของเรื่องทั้ง "เจสสิกา เชสเทน" และ "อ็อกเทเวีย สเปนเซอร์" เข้าชิงรางวัลในสาขานักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม โดยชิงชัยร่วมกับ "เบเรนิซ เบโจ" จาก "The Artist" "เมลิสซา แม็กคาร์ธี" จาก "Bridesmaids" และ "เจเน็ต แมกเทียร์" จาก "Albert Nobbs" สำหรับนักแสดงสมทบชาย ยังคงมีนักแสดงเด่นๆ อยู่ในรายชื่อเช่นกัน คือ "คริสโตเฟอร์ พลัมเมอร์" จาก "Beginners" "เคนเนธ บรานาห์" จาก "My Week With Marilyn" และ "โจนาห์ ฮิลล์" จาก "Moneyball" แต่ก็มีม้านอกสายตามาให้แปลกใจด้วยเช่นกัน ทั้ง "นิก โนลเต" กับผลงานใน "Warrior" และ "แมกซ์ ฟอน ซีโดว" จาก "Extremely Loud & Incredibly Close"

"Nader and Simin: A Separation" ภาพยนตร์อิหร่านผลงานกำกับของ "อัสการ์ ฟาราห์ดี" ซึ่งได้เข้าชิงรางวัลบทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยมด้วยนั้น แทบจะเรียกได้ว่าเป็นตัวเต็งหลักของสาขาภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศ คงต้องรอลุ้นกันต่อไปว่า "Bullhead" จากเบลเยียม "Monsieur Lazhar" ของแคนาดา "Footnote" จากประเทศอิสราเอล และภาพยนตร์ "In Darkness" จากโปแลนด์ จะโค่นบัลลังก์รางวัลนี้ไปได้หรือไม่

ภาพยนตร์ที่ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิงรางวัลประเภทแอนิเมชันยอดเยี่ยมในปีนี้ หลักๆ ยังเป็นเรื่องราวขวัญใจหนูๆ อย่างเจ้าหมีโป "Kung Fu Panda 2" เหมียวยอดนักดาบ "Puss in Boots" กับกิ้งก่าทะเลทราย "Rango" ส่วน "The Adventures of Tintin" ถูกเบียดกระเด็นหายแบบพลิกความคาดหมาย โดยมี "A Cat in Paris" แอนิเมชันแนวลึกลับชื่อบอกสัญชาติฝรั่งเศส และ "Chico & Rita" เรื่องราวความรักของนักร้องสาวและหนุ่มนักเปียโน เข้ามายึดพื้นที่แทน

สาขารางวัลที่ทำให้ประหลาดใจอยู่บ้าง คือเพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ด้วยการมีรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลเพียง 2 เพลงจากภาพยนตร์ 2 เรื่อง ที่ฝ่าด่านการให้คะแนนจากคณะกรรมการ จนมาถึงรอบสุดท้ายของผู้เข้าชิงรางวัล ซึ่งล้วนเป็นภาพยนตร์สำหรับครอบครัว ได้แก่ "Man or Muppet" จากเรื่อง "The Muppets" และเพลง "Real in Rio" จาก "Rio"

Hugo และ The Artist รวมถึงภาพยนตร์เรื่องอื่นๆ จะได้รับรางวัลกันไปมากน้อยแค่ไหน สามารถติดตามการประกาศรางวัลอันทรงเกียรตินี้ ซึ่งจะจัดขึ้นที่ โกดัก เธียเตอร์ ในฮอลลีวูด ประเทศสหรัฐอเมริกา ในช่วงเช้าของวันที่ 27 กุมภาพันธ์ ที่จะถึงนี้ ตามเวลาในประเทศไทย โดยมี "บิลลี คริสตัล" นักแสดงอารมณ์ดีรับหน้าที่พิธีกรหลักของงาน

รายชื่อผู้ได้รับการเสนอชื่อเข้าชิง Oscar 2012

ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • The Artist
  • The Descendants
  • Extremely Loud & Incredibly Close
  • The Help
  • Hugo
  • Midnight in Paris
  • Moneyball
  • The Tree of Life
  • War Horse

ผู้กำกับยอดเยี่ยม

  • มิเชล อาซานาวิเซียส (Michel Hazanavicius) จาก The Artist
  • อเล็กซานเดอร์ เพย์น (Alexander Payne) จาก The Descendants
  • มาร์ติน สกอร์เซซี (Martin Scorsese) จาก Hugo
  • วูดดี อัลเลน (Woody Allen) จาก Midnight In Paris
  • เทอร์เรนซ์ มาลิก (Terrence Malick) จาก The Tree of Life

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • เดเมียน บิเชียร์ (Demian Bichir) จาก A Better Life
  • จอร์จ คลูนีย์ (George Clooney) จาก The Descendants
  • ฌอง ดูจาร์แดง (Jean Dujardin) จาก The Artist
  • แกรี โอลด์แมน (Gary Oldman) จาก Tinker Tailor Soldier Spy
  • แบรด พิตต์ (Brad Pitt) จาก Moneyball

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • เกลน โคลส (Glenn Close) จาก Albert Nobbs
  • วิโอลา เดวิส (Viola Davis) จาก The Help
  • รูนีย์ มารา (Rooney Mara) จาก The Girl with the Dragon Tattoo
  • เมอรีล สตรีป (Meryl Streep) จาก The Iron Lady
  • มิเชล วิลเลียมส์ (Michelle Williams) จาก My Week with Marilyn

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • เคนเนธ บรานาห์ (Kenneth Branagh) จาก My Week With Marilyn
  • โจนาห์ ฮิลล์ (Jonah Hill) จาก Moneyball
  • นิก โนลเต (Nick Nolte) จาก Warrior
  • คริสโตเฟอร์ พลัมเมอร์ (Christopher Plummer) จาก Beginners
  • แมกซ์ ฟอน ซีโดว (Max von Sydow) จาก Extremely Loud & Incredibly Close

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • เบเรนิซ เบโจ (Berenice Bejo) จาก The Artist
  • เจสสิกา เชสเทน (Jessica Chastain) จาก The Help
  • เมลิสซา แม็กคาร์ธี (Melissa McCarthy) จาก Bridesmaids
  • เจเน็ต แมกเทียร์ (Janet McTeer) จาก Albert Nobbs
  • อ็อกเทเวีย สเปนเซอร์ (Octavia Spencer) จาก The Help

บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

  • มิเชล อาซานาวิเซียส (Michel Hazanavicius) จาก The Artist
  • แอนนี มูโมโล (Annie Mumolo) และ คริสเทน วิก (Kristen Wiig) จาก Bridesmaids
  • เจ.ซี. แชนดอร์ (J.C. Chandor) จาก Margin Call
  • วูดดี อัลเลน (Woody Allen) จาก Midnight In Paris
  • อัสการ์ ฟาราห์ดี (Asghar Farhadi) จาก Nader and Simin: A Separation

บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

  • อเล็กซานเดอร์ เพย์น (Alexander Payne) แน็ต แฟ็กซัน (Nat Faxon) และ จิม แรช (Jim Rash) จาก The Descendant
  • จอห์น โลแกน (John Logan) จาก Hugo
  • จอร์จ คลูนีย์ (George Clooney) แกรนต์ ฮีสโลฟ (Grant Heslov) และ โบ วิลลีมอน (Beau Willimon) จาก The Ides Of March
  • อารอน ซอร์คิน (Aaron Sorkin) สตีเวน แซลเลียน (Steven Zaillian) และ สแตน เชอร์วิน (Stan Chervin) จาก Moneyball
  • บริดเจด โอ'คอนเนอร์ (Bridget O'Connor) และ ปีเตอร์ สโตรฮาน (Peter Straughan) จาก Tinker Tailor Soldier Spy

ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม

  • Bullhead จากเบลเยียม
  • Monsieur Lazhar จากแคนาดา
  • Nader and Simin: A Separation จากอิหร่าน
  • Footnote จากอิสราเอล
  • In Darkness จากโปแลนด์

ภาพยนตร์แอนิเมชันยอดเยี่ยม

  • A Cat in Paris
  • Chico & Rita
  • Kung Fu Panda 2
  • Puss in Boots
  • Rango

ภาพยนตร์แอนิเมชันขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • Dimanche/Sunday
  • The Fantastic Flying Books of Mr. Morris Lessmore
  • La Luna
  • A Morning Stroll
  • Wild Life

ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

  • Hell and Back Again
  • If a Tree Falls: A Story of the Earth Liberation Front
  • Paradise Lost 3: Purgatory
  • Pina
  • Undefeated

ภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • The Barber of Birmingham: Foot Soldier of the Civil Rights Movement
  • God is the Bigger Elvis
  • Incident in New Baghdad
  • Saving Face
  • The Tsunami and the Cherry Blossom

ภาพยนตร์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม

  • Pentecost
  • Raju
  • The Shore
  • Time Freak
  • Tuba Atlantic

กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

  • ลอเรนซ์ เบ็นเน็ตต์ (Laurence Bennett) และ โรเบิร์ต กูลด์ (Robert Gould) จาก The Artist
  • สจวร์ต เครก (Stuart Craig) และ สเตฟานี แมกมิลแลน (Stephenie McMillan) จาก Harry Potter And The Deathly Hallows - Part 2
  • ดันเต เฟอเรตติ (Dante Ferretti) และ ฟรานเซสกา โล สกิอาโว (Francesca Lo Schiavo) จาก Hugo
  • แอนน์ ไซเบล (Anne Seibel) และ เฮลีน ดูบรีล (Helene Dubreuil) จาก Midnight in Paris
  • ริก คาร์เตอร์ (Rick Carter) และ ลี แซนเดิลส์ (Lee Sandales) จาก War Horse

กำกับภาพยอดเยี่ยม

  • กีลล์โยม ชิฟฟ์แมน (Guillaume Schiffman) จาก The Artist
  • เจฟฟ์ โครเนนเวธ (Jeff Cronenweth) จาก The Girl With The Dragon Tattoo
  • โรเบิร์ต ริชาร์ดสัน (Robert Richardson) จาก Hugo
  • เอ็มมานูเอล ลูเบซกี (Emmanuel Lubezki) จาก The Tree of Life
  • ยานุซ คามินสกี (Janusz Kaminski) จาก War Horse

ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม

  • ลิซี คริสเทิล (Lisy Christl) จาก Anonymous
  • มาร์ก บริดเจดส์ (Mark Bridges) จาก The Artist
  • แซนดี พาวเวลล์ (Sandy Powell) จาก Hugo
  • ไมเคิล โอ'คอนเนอร์ (Michael O'Connor) จาก Jane Eyre
  • อาริแอนน์ ฟิลลิปส์ (Arianne Phillips) จาก W.E.

ตัดต่อยอดเยี่ยม

  • แอนน์-โซฟี ไบออน (Anne-Sophie Bion) และ มิเชล อาซานาวิเซียส (Michel Hazanavicius) จาก The Artist
  • เควิน เทนต์ (Kevin Tent) จาก The Descendants
  • แอนกัส วอลล์ (Angus Wall) และ เคิร์ก แบกซ์เตอร์ (Kirk Baxter) จาก The Girl With the Dragon Tattoo
  • เธลมา สคูนเมเกอร์ (Thelma Schoonmaker) จาก Hugo
  • คริสโตเฟอร์ เทลเลฟเซน (Christopher Tellefsen) จาก Moneyball

แต่งหน้ายอดเยี่ยม

  • มาร์เชียล คอร์เนวิลล์ (Martial Corneville) ลินน์ จอห์นสตัน (Lynn Johnston) และ แมตธิว ดับบลิว มังเกิล (Matthew W. Mungle) จาก Albert Nobbs
  • นิก ดัดแมน (Nick Dudman) อแมนดา ไนต์ (Amanda Knight) และ ลิซา ทอมบลิน (Lisa Tomblin) จาก Harry Potter And The Deathly Hallows - Part 2
  • มาร์ก โคลีเออร์ (Mark Coulier) และ เจ. รอย เฮลแลนด์ (J. Roy Helland) จาก The Iron Lady

ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • จอห์น วิลเลียมส์ (John Williams) จาก The Adventures of Tintin
  • ลูโดวิช บอซ (Ludovic Bource) จาก The Artist
  • ฮาวเวิร์ด ชอว์ (Howard Shore) จาก Hugo
  • อัลเบอร์โต อิเกลเซียส (Alberto Iglesias) จาก Tinker Tailor Soldier Spy
  • จอห์น วิลเลียมส์ (John Williams) จาก War Horse

เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • Man or Muppet จาก The Muppets คำร้องและทำนองโดย เบรต แม็กเคนซี (Bret McKenzie)
  • Real in Rio จาก Rio ทำนองโดย เซอร์จิโอ เมนเดส (Sergio Mendes) และ คาร์ลินโฮส บราวน์ (Carlinhos Brown) คำร้องโดย ซีดาห์ แกร์เรตต์ (Siedah Garrett)

ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม

  • ลอน เบนเดอร์ (Lon Bender) และ วิกเตอร์ เรย์ เอนนิส (Victor Ray Ennis) จาก Drive
  • เรน ไคลซ์ (Ren Klyce) จาก The Girl with the Dragon Tattoo
  • ฟิลิป สต็อกตัน (Philip Stockton) ยูจีน เกียร์ตี (Eugene Gearty) จาก Hugo
  • อีธาน แวน เดอ ไรน์ (Ethan Van der Ryn) และ อีริก อาดาห์ล (Erik Aadahl) จาก Transformers: Dark of the Moon
  • ริชาร์ด ฮิมน์ส (Richard Hymns) และ แกรี ริดสตรอม (Gary Rydstrom) จาก War Horse

ผสมเสียงยอดเยี่ยม

  • เดวิด พาร์เกอร์ (David Parker) ไมเคิล เซมานิก (Michael Semanick) เรน ไคลซ์ (Ren Klyce) และ โบ เพอร์สสัน (Bo Persson) จาก The Girl with the Dragon Tattoo
  • ทอม ไฟลส์ชแมน (Tom Fleischman) และ จอห์น มิดจ์ลีย์ (John Midgley) จาก Hugo
  • เดบ อะแดร์ (Deb Adair) รอน โบชาร์ (Ron Bochar) เดฟ จิอามาร์โค (Dave Giammarco) และ เอ็ด โนวิก (Ed Novick) จาก Moneyball
  • เกรก พี รัสเซลล์ (Greg P. Russell) แกรี ซัมเมอร์ส (Gary Summers) และ เจฟฟรีย์ เจ. ฮาบูช (Jeffrey J. Haboush) และ ปีเตอร์ เจ เดฟลิน (Peter J. Devlin) จาก Transformers: Dark of the Moon
  • แกรี ริดสตรอม (Gary Rydstrom) แอนดี เนลสัน (Andy Nelson) ทอม จอห์นสัน (Tom Johnson) และ สจ็วต วิลสัน (Stuart Wilson) จาก War Horse

การสร้างภาพพิเศษยอดเยี่ยม

  • ทิม เบิร์ก (Tim Burke) จอห์น ริชาร์ดสัน (John Richardson) เกรก บัตเลอร์ (Greg Butler) และ เดวิด วิกเคอรี (David Vickery) จาก Harry Potter And The Deathly Hallows - Part 2
  • ร็อบ เลกาโต (Rob Legato) เบน กรอสส์แมน (Ben Grossman) จอสส์ วิลเลียมส์ (Joss Williams) และ อเล็กซ์ เฮนนิง (Alex Henning) จาก Hugo
  • อีริก แนช (Erik Nash) จอห์น โรเซนแกรนต์ (John Rosengrant) แดน เทย์เลอร์ (Dan Taylor) และ สเว็น กิลเบิร์ต (Swen Gillberg) จาก Real Steel
  • โจ เลตเตอรรี (Joe Letteri) แดน เลมมอน (Dan Lemmon) อาร์. คริสโตเฟอร์ ไวต์ (R. Christopher White) และ แดเนียล แบร์เร็ตต์ (Daniel Barrett) จาก Rise Of The Planet Of The Apes
  • สกอตต์ ฟาร์ราห์ (Scott Farrar) สกอตต์ เบนซา (Scott Benza) แมตธิว บัตเลอร์ (Matthew Butler) และ จอห์น เฟรซิเออร์ (John Frazier) จาก Transformers: Dark of the Moon

ข่าวที่เกี่ยวข้อง

ความคิดเห็น

ภาพยนตร์ที่เกี่ยวข้อง

วันนี้ในอดีต

  • แหยมยโสธร 2
    เข้าฉายปี 2009
    แสดง เพ็ชรทาย วงษ์คำเหลา, เจเน็ต เขียว, หรินทร์ สุธรรมจรัส
  • Astro Boy
    เข้าฉายปี 2009
    แสดง Freddie Highmore, Nicolas Cage, Donald Sutherland
  • Couples Retreat
    เข้าฉายปี 2009
    แสดง Vince Vaughn, Jason Bateman, Jon Favreau

เกร็ดภาพยนตร์

  • Shaolin - ผู้กำกับ เบนนี ชาน ได้แรงบันดาลใจในการสร้างภาพยนตร์เรื่องนี้จาก The Shaolin Temple (1982) หรือ เสี้ยวลิ้มยี่ ที่นำแสดงโดย เจ็ต ลี อย่างไรก็ตาม เบนนี พยายามให้ภาพยนตร์เรื่องนี้ถ่ายทอดท่าต่อสู้ที่แตกต่างจากของ เจ็ต ลี ในภาพยนตร์เรื่องดังกล่าว และพยายามหลีกเลี่ยงการใช้คอมพิวเตอร์กราฟฟิก อ่านต่อ»
  • Little Fockers - เป็นภาคต่อจาก Meet the Fockers (2004) ซึ่งจบลงตอนที่ แพม เบิร์นส์ ที่รับบทโดย เทรี โปโล กำลังตั้งครรภ์ และแต่งงานกับ เกร็ก ฟ็อกเกอร์ ที่รับบทโดย เบน สติลเลอร์ ในภาคต่อซึ่งเป็นเวลา 6 ปีถัดมานี้จึงมีเนื้อหาเกี่ยวกับการเลี้ยงดูลูกๆ ของคุณพ่อคุณแม่มือใหม่ อ่านต่อ»
เกร็ดจากภาพยนตร์สามารถดูได้ในหน้าข้อมูลภาพยนตร์แต่ละเรื่อง

เปิดกรุภาพยนตร์

เมื่อปี 2010 สายตาของคนทั่วโลกจับจ้องไปยังชิลี ประเทศที่ซึ่งคนงานเหมือง 33 ชีวิตติดอยู่ในเหมืองอายุร้อยปีเพราะเหมืองทอง...อ่านต่อ»